สูตรสุกี้ยากี้ญี่ปุ่น รสชาติแบบต้นตำรับแท้ๆ
![สูตรสุกี้ยากี้ญี่ปุ่น รสชาติแบบต้นตำรับแท้ๆ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b250a22871_5c0b23a06f150_758732717.jpeg)
สุกี้ยากี้ กับ เนื้อวัว
![สุกี้ยากี้ กับ เนื้อวัว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b250b0b74c_5c0b24155ec4d_274294754.jpeg)
สุกี้ยากี้ญี่ปุ่น (すき焼き) คืออาหารหรูที่กินกันในโอกาสพิเศษ เพราะมักใช้เนื้อวัวส่วนที่ดีราคาแพงเพื่อให้ได้รสชาติที่อร่อยและสัมผัสที่นุ่มละมุนลิ้น คนญี่ปุ่นที่มีฐานะปานกลางสมัยก่อนนิยมกินในโอกาสสำคัญหรือการเฉลิมฉลองค่ะ ถ้าหากเป็นบ้านที่ฐานะไม่ค่อยดีบางทีไม่ใช้เนื้อวัวก็สามารถใช้เนื้อหมูแทนได้ด้วย
อย่างฉากหนึ่งในหนังญี่ปุ่นเรื่อง ถนนสายนี้ หัวใจไม่เคยลืม (ALWAYS ภาค 3) ฉากดังที่สมาชิกในบ้านล้อมวงกันกินสุกี้ยากี้กันในบ้าน ใช้เนื้อหมูแทนวัวค่ะ แต่จริงๆแล้วสมัยนี้ไม่จำเป็นเพราะมีเนื้อราคาถูกให้เลือกมากมาย ไม่ว่าบ้านไหนที่ทำสุกี้ยากี้ถ้าอยากใช้เนื้อวัวก็ใช้กันได้ค่ะ (ปัจจุบันที่ญี่ปุ่นราคาเนื้อหมูเนื้อวัวแทบไม่ต่างกัน) สำหรับพวกเราชอบเนื้ออะไรก็ใช้อันนั้นได้เลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b250be2c66_5c0b24621ed83_79809340.jpeg)
เนื้อวัวส่วนที่เหมาะนำมาทำสุกี้ยากี้คือส่วนเนื้อใบพาย (Chuck eye) ภาษาญี่ปุ่นคือ คาตะโรส 肩ロース ค่ะ นำมาสไตล์ให้บางย่างแค่พอสุกให้เห็นส่วนเนื้อสีแดงเล็กน้อย นำมาจุ่มไข่ดิบ จะได้รสชาติที่นุ่มกลมกล่อมและยังได้เพลิดเพลินกับกลิ่นหอมของเนื้อวัวด้วยนะคะ
แค่นึกภาพตามก็รู้สึกหิวกันแล้ว มาลงมือทำเลยดีกว่าค่ะ
สูตร น้ำปรุงรสสุกี้ยากี้ญี่ปุ่น
![สูตร น้ำปรุงรสสุกี้ยากี้ญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b35579053a_5c0b33872ecbc_1178706888.jpeg)
ก่อนจะเริ่มทำสุกี้ในหม้อกันจริงๆ ให้เตรียมน้ำปรุงรสไว้ก่อนจะสะดวกที่สุดค่ะ
1. มิริน 80 มิลลิลิตร
2. สาเก 80 มิลลิลิตร
3. โชยุ 80 มิลลิลิตร
4. น้ำตาลทรายแดง 3 ช้อนโต๊ะ
วิธีทำน้ำปรุงสุกี้ยากี้
![วิธีทำน้ำปรุงสุกี้ยากี้](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b35586ce49_5c0b33c07baae_68280670.jpeg)
1. ตั้งหม้อใส่มิรินและสาเก เปิดไฟแรง ต้มจนเดือดให้แอลกอฮอล์ระเหยหมด
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b35595302b_5c0b340cc40a2_1325597171.jpeg)
2. ปิดแก๊สยกลง ใส่โชยุและน้ำตาลทราย คนให้ละลายเข้ากัน
วัตถุดิบ (สำหรับ 2-3 ที่)
![วัตถุดิบ (สำหรับ 2-3 ที่)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b3067ce03f_5c0b303b72937_91866589.jpeg)
ต่อไปคือวัตถุดิบของสุกี้ยากี้ค่ะ
1. มันวัว 1 ก้อนเล็ก (สำหรับเคลือบกระทะ เหมือนที่เราไปกินบุฟเฟต์หมูกระทะค่ะ) สามารถใช้น้ำมันพืชทั่วไปแทนได้
2. เนื้อวัว 300 กรัม (ใช้เนื้อส่วนใดก็ได้ตามชอบ)
3. เต้าหู้ขาวแข็ง 300 กรัม
4. วุ้นเส้นหัวบุกสีขาว 200 กรัม
5. ต้นหอมญี่ปุ่น 1 ต้น
6. หอมใหญ่ 1 หัว
7. เห็ดเข็มทอง 1 ช่อ (หรือเห็ดชนิดอื่นตามชอบ)
8. เห็ดหอม 6 ดอก (ไม่ใส่ก็ได้)
9. ผักใบเขียว 1 กำ เช่น ผักชุนงิคุ ผักมิซูน่า ผักมิสึบะ หรือผักพื้นบ้านตามที่หาได้ในท้องถิ่นค่ะ
10. ไข่ไก่อย่างดี 2-3 ฟอง (เลือกแบบที่กินดิบๆได้)
การเตรียมวัตถุดิบก่อนลงมือปรุง
![การเตรียมวัตถุดิบก่อนลงมือปรุง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b355a3a429_5c0b3444c62cc_54419148.jpeg)
1. สุกี้ยากี้เราเลือกใช้เต้าหู้ย่าง (ยากิโทฟุ/焼き豆腐)ถ้ามีซุปเปอร์ญี่ปุ่นแถวบ้านก็หาได้ไม่ยาก แต่ถ้าหาไม่ได้ใช้เต้าหู้ขาวแข็งแทนได้ค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b355b22097_5c0b351208586_1974395847.jpeg)
2. เทน้ำในถาดทิ้งให้หมด และหั่นชิ้นหนาหน่อยเตรียมไว้ค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b355c072d1_5c0b354a3a23d_1471355069.jpeg)
3. วุ้นเส้นหัวบุกที่ญี่ปุ่นมี 2 สี คือ สีน้ำตาล และ ขาว สุกี้ยากี้เราเลือกใช้สีขาว (ชิราทากิ/白滝) ค่ะ หากหาซื้อไม่ได้สามารถใช้เส้นแก้วแทนได้ค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b35c669080_5c0b3584acef6_1422877270.jpeg)
4. เทน้ำแช่วุ้นเส้นทิ้ง ล้างให้สะอาดแล้วนำไปต้มเพื่อล้างกลิ่น โดยตั้งน้ำให้เดือด ใส่เส้นลงไป พอเดือดอีกครั้งก็ยกลง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b35c758b9e_5c0b35b8ed0eb_716345118.jpeg)
5. เทน้ำทิ้ง ล้างจนหมดกลิ่น หากเส้นยาวเกินไปให้ตัดครึ่งค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b370b550e4_5c0b35f80429f_311641969.jpeg)
6. เห็ดหอมสดไม่ล้างน้ำนะคะเพราะจะทำให้เห็ดไม่หอม ใช้ทิชชู่ทำครัวชุบน้ำเช็ดฝุ่นออกค่ะ แล้วบั้งลายตามชอบ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b370c3d772_5c0b36282363b_1885379352.jpeg)
7. เห็ดเข็มทอง ตัดโคนทิ้ง ล้างน้ำ และฉีกเป็นช่อเล็กพอดีคำ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b370d21023_5c0b365083838_544270208.jpeg)
8. หอมใหญ่ หั่นชิ้นพอดีคำ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b370e08486_5c0b367700c07_1734094748.jpeg)
9. ต้นหอมญี่ปุ่น หั่นแนวเฉียง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b370ee4d88_5c0b36bc2055f_1626369568.jpeg)
10. ผักใบเขียว เราเลือกใช้ผักชุนงิคุเพราะมีกลิ่นเอกลักษณ์และรสชาติออกขมนิดๆ น้ำมาล้างและพักให้สะเด็ดน้ำ พอจะนำไปต้มค่อยใช้มือหักเป็นสองท่อนค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/12/5c0b370fe4726_5c0b36f38f9aa_1090910544.jpeg)
เมื่อเตรียมส่วนผสมครบแล้ว ในหน้าถัดไปเราจะมาจัดใส่หม้อไฟ พร้อมดูขั้นตอนการทำสุกี้ยากี้กันเลยค่ะ