สูตรโนริเบนโตะ ข้าวกล่องหน้าสาหร่ายในตำนาน
![สูตรโนริเบนโตะ ข้าวกล่องหน้าสาหร่ายในตำนาน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b91cf65dc862_5b91cea8b06b4_1185876861.jpeg)
ร้านข้าวกล่องผู้ผลิตคิดค้น”โนริเบนโตะ”
![ร้านข้าวกล่องผู้ผลิตคิดค้น”โนริเบนโตะ”](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b95156861ae0_5b95150445cca_498297682.jpeg)
โนริเบนโตะ (海苔弁当 / のり弁当) คือข้าวกล่องหน้าสาหร่ายแห้ง (โนริ) เริ่มมีตั้งแต่ยุคสมัยไหนตามประวัติศาสตร์ของญี่ปุ่นนั้นไม่ได้ระบุแน่ชัดค่ะ ทราบเพียงว่ามีการทำสาหร่ายแห้งในช่วงกลางของยุคเอโดะ และรับประทานกันแพร่หลายจนกลายมาเป็นข้าวกล่องหน้าสาหร่ายหรือโนริเบนโตะที่มีเพียงแค่ข้าวกับสาหร่ายแห้งเท่านั้น แต่ในปัจจุบันมีท้อปปิ้งใส่มาด้วยหลายอย่างมาก ไม่ได้มีแต่ข้าวและสาหร่าย
โนริเบนโตะแบบปัจจุบันที่มีปลาชุบเกล็ดขนมปังทอดและชิคุวะนั้น ร้านข้าวกล่องที่มีชื่อเสียง“ฮกกะฮกกะเท” (ほっかほっか亭) เป็นผู้คิดค้นและทำขายครั้งแรกในปี ค.ศ.1980 ค่ะ ปัจจุบันร้านนี้เป็นร้านแฟรนไชส์ที่มีสาขานับพันทั่วประเทศอีกด้วย (แต่โนริเบนโตะก็ไม่ได้มีขายแค่ที่ร้านนี้นะ)
มารู้จักส่วนผสมของโนริเบนโตะกันค่ะ
![มารู้จักส่วนผสมของโนริเบนโตะกันค่ะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b951af8a8aae_5b951abc3cbdd_1290393548.jpeg)
โนริเบนโตะ ประกอบด้วย ข้าวโรยหน้าด้วยปลาโอแห้งปรุงรส โปะด้วยสาหร่ายแห้ง ซึ่งเป็นส่วนที่สำคัญที่สุด เป็นสาหร่ายปรุงรสที่มีรสชาติอร่อยจนหลายคนติดใจค่ะ
ต่อไปก็คือกับข้าว หลักๆก็มีปลาชุบเกล็ดขนมปังทอดและชิกุวะทอด ผักเคียงอย่างสลัดผักและหัวไชเท้าดอง (ทะคุอัน) สำหรับกับข้าวอื่นๆ เราสามารถเพิ่มได้ตามชอบค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นของทอดๆ เช่น โคร็อกเกะ ไก่คาราอาเกะ และไข่ดาวเป็นต้น ส่วนซอส โนริเบนโตะแบบธรรมดาจะกินกับซอสญี่ปุ่น ถ้าแบบพิเศษก็จะกินกับซอสทาร์ทาร์ซึ่งมีรสชาติที่เข้ากับปลาทอดได้ดีค่ะ หรือจะใส่ซอสทั้งสองชนิดก็ได้นะคะ ขึ้นอยู่กับกับข้าวด้วยค่ะ
เรามาแบ่งส่วนผสมที่ต้องเตรียมเป็นข้อๆและลงมือทำกันเลยค่ะ
1. ข้าวสวยร้อนๆ 1 ที่
2. ปลาโอแห้งปรุงรส
3. สาหร่ายแห้ง (ถ้าใช้แผ่นใหญ่ให้ตัดเป็นชิ้นพอดีคำ) พอประมาณ
4. ปลาชุบเกล็ดขนมปังทอด 1-2 ชิ้น
5. ชิกุวะชุบแป้งทอด 1 อัน
6. ผักสลัด พอประมาณ
7. หัวไชเท้าดองทะคุอัน พอประมาณ
8. ซอสญี่ปุ่น และ ซอสทาร์ทาร์ พอประมาณ
**ที่ญี่ปุ่น ปลาชุบเกล็ดขนมปังทอด ชิกุวะชุบแป้งทอด และผักสลัด สามารถหาซื้อแบบทำสำเร็จได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตทั้วไปค่ะ
โอะคะคะ (ปลาโอแห้งฝอยปรุงรส)
![โอะคะคะ (ปลาโอแห้งฝอยปรุงรส)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c69dc98b_5b9216feb1a6e_1620490967.jpeg)
ปลาโอแห้งฝอยปรุงรสหวานๆเค็มๆเป็นผงโรยข้าว (ฟูริคาเกะ) ชนิดหนึ่งที่สามารถทำเองได้และอร่อยมากกว่าแบบสำเร็จรูปชนิดซอง เพราะฟูริคาเกะชนิดซองจะกรอบเกินไปและมีรสเค็มโดด ไม่หนุบๆอมหวานเหมือนแบบที่เราปรุงเองค่ะ เรามาดูส่วนผสมวิธีทำกันนะคะ เพียง 3 ขั้นตอนง่ายๆค่ะ
ส่วนผสม
1. ปลาโอแห้งฝอย(คาสึโอะบูชิ) 6 กรัม
2. โชยุ 1 ช้อนโต๊ะ + มิริน 2 ช้อนโต๊ะ
3. งาขาวคั่ว 1 ช้อนโต๊ะ
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6abc469_5b9217601a699_1705272052.jpeg)
1. ตั้งกระทะไฟปานกลาง ใส่โชยุกับมิริน ต้มจนเดือด
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6b96abc_5b9217876ab47_300617466.jpeg)
2. ใส่ปลาโอฝอยลงไปแล้วผัดจนแห้ง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6c67fdd_5b9217a29bb40_970701371.jpeg)
3. ใส่งาขาวที่คั่วแล้วลงคลุกให้เข้ากัน
ปลาชุบเกล็ดขนมปังทอด
![ปลาชุบเกล็ดขนมปังทอด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6ddfbd6_5b92182b02b21_172654224.jpeg)
ปลาที่ใช่เป็นปลาเนื้อขาว ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตที่ญี่ปุ่นส่วนใหญ่เป็นปลาแช่แข็งนำเข้า แล่เป็นชิ้นพร้อมปรุงค่ะ ที่ไทยลองใช้ปลาเนื้อขาวที่ชอบก็ได้ หรือจะซื้อแบบแช่แข็งที่ชุบเกล็ดขนมปังไว้แล้วก็มีนะคะ หากเราใช้ปลาสดควรดึงก้างออกให้หมด เพราะปลาเนื้อขาวตามท้องตลาดทั่วไปเป็นปลาใหญ่มีก้างที่ใหญ่ค่ะ เสร็จแล้วก็มาเตรียมทอดกันเลยค่ะ
ส่วนผสม
1. ปลาเนื้อขาว
2. เกลือ, พริกไทยป่น
3. แป้งสาลีอเนกประสงค์
4. ไข่ไก่
5. เกล็ดขนมปัง
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b95c7d46dd1e_5b95c7a3633c1_947233095.jpeg)
1. ล้างปลา ดึงก้างให้หมด พักให้สะเด็ดน้ำ
2. โรยเกลือ, พริกไทยป่น แล้วห่อทิชชู่ทำครัวไว้เพื่อซับน้ำให้หมด
3. นำมาชุบแป้ง, ไข่, เกล็ดขนมปังตามลำดับ แล้วทอดจนสุกกรอบ
ชิกุวะชุบแป้งทอด
![ชิกุวะชุบแป้งทอด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6eb04d8_5b92187779752_1691683938.jpeg)
ส่วนผสม
1. แป้งทอดกรอบ ยี่ห้อใดก็ได้
2. สาหร่ายป่น (“อาโอโนริ/青のり”ชนิดซองตามรูป) สามารถใช้สาหร่ายแห้งชนิดแผ่น นำมาป่นเองได้ค่ะ
3. ชิกุวะ
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6f7de41_5b9218a062a48_1998768497.jpeg)
1. ผสมสาหร่ายป่นกับแป้งทอดกรอบในปริมาณตามชอบ
2. ชุบชิกุวะแล้วทอดจนแป้งสุกกรอบ
สลัดผัก
![สลัดผัก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b95c9213a663_5b95c89f983a5_494088165.jpeg)
เราใช้เพียงนิดเดียว ซื้อแบบทำสำเร็จสะดวกกว่าค่ะ หนึ่งซองแบ่งใส่กล่องข้าวได้ 4-5 กล่อง ที่ญี่ปุ่น เช่น สลัดโกโบ้ โกโบ้ผัดสามรส มันต้มชนิดต่างๆ
สำหรับที่ไทยปรุงเองก็ได้นะคะ ใช้ผักที่ชอบนำมาต้มแล้วคลุกมายองเนสค่ะ
หัวไชเท้าดองทะคุอัน (たくあん)
![หัวไชเท้าดองทะคุอัน (たくあん)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c6d1eda0_5b9217caecbcc_855130843.jpeg)
สามารถหาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตที่มีของญี่ปุ่นขายค่ะ นำมาหั่นเป็นชิ้นพอดีคำตามชอบ หรือจะประยุกต์ใช้ผักดองของไทยอย่างแกนผักกาดดองในน้ำซีอิ้วแทนก็ได้นะคะ เน้นเลือกใช้ผักดองที่มีไว้กินแก้เลี่ยนกับของทอดนะคะ
ซอสญี่ปุ่นและซอสทาร์ทาร์
![ซอสญี่ปุ่นและซอสทาร์ทาร์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c704d94a_5b9218d54c4b9_1870598207.jpeg)
- ซอสญี่ปุ่น สามารถหาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตใหญ่ๆที่ขายเครื่องปรุงญี่ปุ่น ของคิคโคแมน ซอสทงคัตสึ ขวด 150 มล. ราคาประมาณ 40 บาท
- ซอสทาร์ทาร์ที่ไทยก็มีขายนะคะ ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตใหญ่ๆเช่นกันค่ะ ของคราฟท์(Kraft) ขวด 354 มล. ราคาประมาณ 200 บาท
เตรียมกล่องข้าว
![เตรียมกล่องข้าว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c721eea9_5b92196e303c2_1647038681.jpeg)
กล่องที่ใช้ นิยมใช้กล่องสีเหลี่ยมผืนผ้าชั้นเดียวค่ะ ถ้าใช้กล่อง 2 ได้ ก็ได้นะคะ แยกข้าวหน้าสาหร่ายชั้นนึงและกับข้าวของทอดชั้นนึงค่ะ
เตรียมจัดเบนโตะ
![เตรียมจัดเบนโตะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b95cbc9a859f_5b95cbad317e3_1717929568.jpeg)
เมื่อเตรียมอาหารและเครื่องเคียงครบแล้ว มาจัดใส่กล่องกันค่ะ
ขั้นตอนการจัดเบนโตะ
![ขั้นตอนการจัดเบนโตะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c7302de5_5b9219cbadb8d_1521221469.jpeg)
1. ใส่ข้าวให้เต็ม โดยเว้นช่องไว้สำหรับใส่ผักเคียง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c73c8f57_5b921a360ee20_861622962.jpeg)
2. โรยโอะคะคะให้ทั่วข้าว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c7497cfb_5b921a6920069_2091185293.jpeg)
3. วางสาหร่ายที่ตัดไว้พอดีคำ วางติดๆกันจนเต็ม
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c754e468_5b921ad1a3a54_1374004402.jpeg)
4. จัดวางกับข้าวที่เหลือทั้งหมดให้เต็มตามภาพด้านบนค่ะ โดยวางผักดองด้านมุมใกล้กับผักเคียง สำหรับซอสหรือน้ำจิ้มให้ใส่กล่องน้ำจิ้มเล็กๆวางไว้ด้านข้างติดกับปลาทอดค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b921c761d93f_5b921c3682995_758941915.jpeg)
หากได้มาญี่ปุ่นแล้วเจอร้านข้าวกล่อง ลองแวะซื้อชิมกันนะคะ ที่ร้านข้าวทุกกล่องจะทำเสร็จใหม่ร้อนๆคล้ายอาหารตามสั่งบ้านเรา เพียงแต่มีเมนูจำกัดก็เท่านั้นเองค่ะ แล้วราคาก็ไม่แพง อย่างโนริเบนโตะ ราคาเพียง 300 เยน (ประมาณ 100 บาท) ถูกยิ่งกว่าข้าวกล่องเด็กอีกนะคะ สำหรับผู้หญิงแค่กล่องนี้กล่องเดียวอิ่มเลยค่ะ สำหรับผู้ชายก็ต้องกล่องใหญ่พิเศษ สำหรับใครที่ยังไม่มีโอกาส ลองทำตามสูตรด้านบนนะคะ รับรองความอร่อยเหมือนซื้อมาจากร้านที่ญี่ปุ่นเลยค่ะ