สูตรหม้อไฟแซลมอนของฮอกไกโด ง่ายๆทำได้ที่บ้าน
![สูตรหม้อไฟแซลมอนของฮอกไกโด ง่ายๆทำได้ที่บ้าน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a61a1c421e49_5a619fd0aaf46_1588718046.jpeg)
หม้อไฟที่มีส่วนผสมหลักคือ มิโสะ และ ปลาแซลมอน ผักที่ใส่นั้นคือผักที่ขึ้นในท้องถิ่น จึงไม่มีส่วนผสมตายตัว เคล็ดลับความอร่อยอยู่ที่น้ำซุปญี่ปุ่น มิโสะสูตรเฉพาะของแต่ละร้าน และแซลมอนสดๆของฮอกไกโดนั่นเอง
หากท่านใดอยากลองทำลองกินเราก็มีสูตรง่ายๆมาให้ ทำตามได้ที่บ้าน และหากใครไปเที่ยวฮอกไกโด บอกเลยว่าห้ามพลาดเมนูนี้
อาหารหม้อนี้มีชื่อว่า อิชิคาริ นาเบะ (Ishikari nabe 石狩鍋) เป็นอาหารประเภทหม้อไฟ ภาษาญี่ปุ่นคำว่านาเบะ แปลว่าอาหารหม้อไฟ สำหรับเมนูที่ทำวันนี้เป็นสูตรหม้อไฟประจำท้องถิ่นของเมืองอิชิคาริ ในจังหวัดฮอกไกโด ชื่อนาเบะเมนูนี้จึงมาจากชื่อเมืองค่ะ
ส่วนผสม
![ส่วนผสม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a61a1c57c0fe_5a61a13227b53_806233854.jpeg)
1. ปลาแซลมอนสด 4-5 ชิ้น
2. เกลือป่น พอประมาณ
3. มันฝรั่ง 3 ลูก
4. น้ำซุปญี่ปุ่น 600 มิลลิลิตร (น้ำเปล่าผสมผงซุปญี่ปุ่น)
5. สาเก 2 ชต
6. มิโสะ 4 ชต
7. เนย 10 กรัม (ไม่ใส่ก็ได้แล้วแต่ชอบ)
8. เต้าหู้อ่อนเนื้อหยาบ(โมเมน) 150 กรัม
9. ผักต่างๆพอประมาณ เช่น ต้นหอมญี่ปุ่น, เห็ดไมตาเกะ, เห็ดหอมสด, ผักกะหล่ำ, ผักชุนงิคุ
ผักชุนงิคุ shun-gi-ku 春菊 ที่ไทยเรียกว่า ตั้งโอ๋ ผักที่มีกลิ่นเอกลักษณ์รสออกขมนิดๆ นิยมใส่นาเบะ สุกี้ยากี้ญี่ปุ่น ทำเทมปุระ หรือกินสดเป็นผักสลัด ผักชุนงิคุนั้นไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ หากว่าชอบกินผักหลายชนิด จะใส่ แครอท หอมใหญ่ เพิ่มก็อร่อย ไม่ได้มีสูตรตายตัวค่ะ
ขั้นตอนแรก เตรียมปลาและผัก
![ขั้นตอนแรก เตรียมปลาและผัก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e5fb66fc_5a669d6d028a4_260961766.jpeg)
1. ปลาแซลมอนล้างสะอาด โรยเกลือให้ทั่ว วางบนตะแกรง พักไว้ 15 นาที เพื่อเพิ่มรสชาติ และช่วยดับกลิ่นคาว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e60c1a73_5a669d4d3bd6c_228319291.jpeg)
2. ต้มน้ำเดือดจัด ราดลงไปบนเนื้อปลาให้ทั่ว เพื่อลดคาว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e61ad8e0_5a669d3686759_496667231.jpeg)
3. ล้างน้ำเย็นตาม ส่วนของหนังปลาให้ใช้มือลูบๆล้างให้สะอาด หนังปลาต้องสะอาดและไม่มีเกล็ดเพราะมันคือส่วนที่คาวของปลา
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e6290e29_5a669ce72caae_1853596732.jpeg)
4. เลือกมันฝรั่งลูกเกลี้ยงไม่มีราก ปอกเปลือกหั่นชิ้นใหญ่หน่อย เพื่อเวลาต้มจะได้ไม่เละ นำไปแช่น้ำสักพักเพื่อล้างยาง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e637c8fb_5a669d8801fa1_489546723.jpeg)
5. เตรียมทำน้ำซุป โดยตั้งหม้อ เติมน้ำที่ผสมผงซุปญี่ปุ่นลงไป ตามด้วยมันฝรั่ง ต้มจนเดือดใส่ปลาและสาเก(เพื่อลดคาวและเพื่มอุมามิ)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e645f544_5a669c186ee54_484377295.jpeg)
6. นำแผ่นฟอล์ยมาขยำแล้วปิดไว้ เพื่อให้ฟองติดอยู่ด้านในฟอล์ย แทนการตักฟองทิ้งด้วยทัพพี ต้มประมาณ 5 นาที เบาไฟลง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e65505ff_5a669dab47dc2_130622718.jpeg)
7. ละลายมิโสะใส่ไป โดยตักน้ำซุปมาใส่ถ้วยมิโสะ ละลายให้หมดแล้วเทลงหม้อ คนเข้ากัน ปิดไฟยกลง
ขั้นตอนสุดท้าย เตรียมหม้อไฟ
![ขั้นตอนสุดท้าย เตรียมหม้อไฟ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e6629285_5a669a799ee6d_2034330693.jpeg)
8. เตรียมหม้อ จัดผักโดยผักกะหล่ำหั่นชิ้นพอดีคำ เห็ดไมตาเกะใช้มือฉีก เห็ดหอมใช้มีดบั้งเพื่อความสวยงาม ต้นหอมญี่ปุ่นหั่นเป็นท่อนเฉียงๆ ผักชุนงิคุเด็ดยอดให้เป็นช่อ วางทุกอย่างใส่หม้อ ตามด้วยเต้าหู้ โดยเว้นที่ไว้สำหรับใส่ปลาและมันฝรั่ง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e67090d5_5a669aa62deb3_1795150049.jpeg)
9. ใส่ปลาและมันฝรั่งที่ต้มไว้ ตามด้วยน้ำซุปมิโสะ ต้มจนผักสุกพร้อมรับประทาน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a669e67dd71b_5a669acc3c498_1290576588.jpeg)
10. ก่อนตักเสิร์ฟ ใส่เนยลงไปตรงกลาง เพื่อความหอมละมุน ได้รสชาติแบบฮอกไกโด
เมื่อรับประทานไม่หมด หรือเหลือแต่น้ำซุป เราสามารถใส่ข้าวสวยลงไปต้ม เป็นข้าวต้ม หรือใส่เส้นราเมง กลายเป็น มิโสะราเมง วิธีรับประทานนี้เรียกว่า ชิเมะ คือ การกินปิดท้ายอาหารประเภทหม้อไฟญี่ปุ่นค่ะ