สูตรข้าวปั้นไข่ต้มยางมะตูมดองโชยุ ครบขั้นตอน
![สูตรข้าวปั้นไข่ต้มยางมะตูมดองโชยุ ครบขั้นตอน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d11c787cd8_5c7d10c3548a0_1890355155.jpeg)
สำหรับคนที่เคยมาเที่ยวญี่ปุ่น และได้กินข้าวปั้นไข่ต้มที่ร้านสะดวกซื้อ แล้วอร่อยติดใจในรสชาติอยากกินอีก ไม่ต้องมาถึงญี่ปุ่นก็สามารถทำเองได้ที่บ้านค่ะ ปั้นข้าวแล้วคาดสาหร่าย ใครได้เห็นแว็บก็ต้องร้องอ๋อ!! เหมือนซื้อมาจากญี่ปุ่นจริงๆ
ขั้นตอนที่ 1 ไข่ต้มยางมะตูม
![ขั้นตอนที่ 1 ไข่ต้มยางมะตูม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d11c86ab96_5c7d116c264a1_1603861480.jpeg)
การต้มไข่ยางมะตูม (hanjuku yude tamago/半熟ゆで卵) สำคัญที่เวลาและอุณหภูมิค่ะ เพราะฉะนั้นเราต้องมีนาฬิกาจับเวลา และทำให้ถูกต้องทุกขั้นตอนค่ะ สูตรนี้สำหรับต้มไข่ไก่นะคะ หากใช้ไข่เป็ดจะออกมาสุกเกินไปนิดค่ะ
อุปกรณ์และส่วนผสม
![อุปกรณ์และส่วนผสม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d11c9377b8_5c7d11b949962_541789845.jpeg)
ส่วนผสม
1. ไข่ไก่
2. น้ำเปล่าอุณหภูมิห้อง (ห้ามใช้น้ำอุ่น/น้ำร้อน)
3. น้ำเย็นจัดผสมน้ำแข็ง
อุปกรณ์
1. หม้อต้ม
2. ตะเกียบด้ามยาว
3. นาฬิกาจับเวลา
4. กาละมัง
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d13bf16e67_5c7d12a483fdf_714081117.jpeg)
1. วางไข่ใส่หม้ออย่างเบามือ เติมน้ำเปล่าให้ท่วม นำไปตั้งไฟ ต้มไฟแรงถึงปานกลาง
(เทคนิคการต้มไข่ที่มีรอยร้าวไม่ให้ไข่ขาวออกมา โดยการใส่น้ำส้มสายชูเพียงเล็กน้อยผสมในน้ำที่ต้มค่ะ วิธีนี้ใช้ในร้านอาหารที่ต้องต้มไข่จำนวนมาก โดยเตาะไข่เบาๆทุกใบให้ร้าวก่อนนำไปต้มกับน้ำผสมน้ำส้มสายชูเพื่อให้ไข่ต้มปอกง่ายและเร็วค่ะ)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d13bfe53b5_5c7d12d665c36_1645142594.jpeg)
2. พอน้ำเริ่มเดือด เบาไฟปานกลาง จับเวลา 5 นาที
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d13c0cb487_5c7d13235d020_2141994793.jpeg)
3. ระหว่าง 5 นาทีที่ต้ม หมั่นใช้ตะเกียบคนเพื่อให้ไข่แดงอยู่ตรงกลาง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d13c1b3b5a_5c7d13a6a7bab_1335314725.jpeg)
4. เมื่อต้มไข่ครบ 5 นาที รีบตักขึ้นแช่น้ำเย็นจัดทันที แช่จนหายร้อนก็พร้อมรับประทานค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c84762b37b92_5c84746001acf_711605400.jpeg)
เมื่อได้ไข่ต้มยางมะตูมแล้ว ปอกเปลือกอย่างเบามือนะคะ เพราะไข่ขาวจะนิ่มกว่าไข่ต้มที่สุกทั่วฟองค่ะ กินกับข้าว จิ้มเกลือ โชยุ หรือพอนสึแบบญี่ปุ่นก็อร่อยค่ะ
สำหรับไข่ดองโชยุ ไม่ต้องผ่าครึ่งนะคะ จะนำไปดองทั้งฟองค่ะ หากแกะเปลือกแล้วมีรอยแตกนิดหน่อยก็ใช่ได้นะคะ อย่าให้ถึงตรงไข่แดงเป็นพอค่ะ แล้วมาทำขั้นตอนต่อไปกันค่ะ
ขั้นตอนที่ 2 ไข่ต้มยางมะตูมดองโชยุ
![ขั้นตอนที่ 2 ไข่ต้มยางมะตูมดองโชยุ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d144765e9a_5c7d143b440be_2085845338.jpeg)
ไข่ยางมะตูมดองโชยุ (Aji tamago/味卵) สูตรนี้มีรสชาติกลมกล่อม ปรุงรสเค็มหวาน ไม่โดดไปทางใดทางหนึ่ง กินเล่นได้อร่อยไม่ต้องมีน้ำจิ้มเหมือนไข่ต้มทั่วไปค่ะ
อุปกรณ์และส่วนผสม
![อุปกรณ์และส่วนผสม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d26153b6bd_5c7d25c925503_1910065109.jpeg)
ส่วนผสม
1. ไข่ยางมะตูม 2-4 ฟอง
2. น้ำปรุง
- โชยุ 3 ช้อนโต๊ะ
- มิริน 1 ช้อนโต๊ะ
- สาเก 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำตาล 1 ช้อนโต๊ะ
- ชิโร่ดะชิ 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำเปล่า 120 มิลลิลิตร
อุปกรณ์
- ถุงแกงและยางรัด หรือภาชนะพร้อมฝาปิด
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d26a28906c_5c7d2659176b9_1583544801.jpeg)
1. ผสมส่วนผสมของน้ำปรุงใส่หม้อขนาดเล็ก นำไปต้มจนเดือดเพื่อให้หมดแอลกอฮอล์ (รวมเวลาต้มประมาณ 5 นาที)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d26a368631_5c7d2696cda08_531489202.jpeg)
2. ยกหม้อเครื่องปรุงลงจากเตา พักให้เย็นประมาณ 1 ชั่วโมง เพื่อเตรียมบรรจุในกล่อง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d27184e530_5c7d26d297c9e_314664495.jpeg)
3. เอาไข่ต้มยางมะตูมใส่ถุงแล้วตักน้ำปรุงใส่ให้เต็ม การที่ใช้ถุงจะช่วยประหยัดเนื้อที่ทำให้แช่ไข่ต้มยางมะตูมได้มากกว่าบรรจุกล่องค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d27193772d_5c7d2705f3cda_1491687350.jpeg)
4. ปิดถุงหรือใส่กล่องปิดสนิทแล้ว แช่ตู้เย็น เพื่อให้เครื่องปรุงซึมเข้าด้านในโดยไม่เสียค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d298102263_5c7d294d62711_1197714178.jpeg)
5. แช่ตู้เย็นยิ่งนานยิ่งอร่อย แช่ 2-3 คืน ก็นำออกมารับประทานได้เลยค่ะ (หากใส่ถุง หมั่นพลิกด้านเพื่อให้เครื่องปรุงซึมเข้าทั่วฟอง)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/03/5c7d2aa0e7725_5c7d2a09546aa_1851612947.jpeg)
ผ่านไป 2 วัน ก็นำออกมารับประทานได้เลยค่ะ กินกับราเมงได้อร่อยดี หรือถ้าจะเตรียมทำเป็นข้าวปั้น (โอนิกิริ) ไปต่อขั้นตอนที่ 3 ในหน้าถัดไปค่ะ