เครื่องปรุงอาหารญี่ปุ่นที่ควรมีติดบ้าน
1. เครื่องปรุงที่ไม่ต้องแช่เย็น
![1. เครื่องปรุงที่ไม่ต้องแช่เย็น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e9d30219a5a8_5e9d3017c301c_280740764.jpeg)
เครื่องปรุงเหล่านี้สามารถวางได้ในอุณหภูมิห้อง ให้พ้นแสงแดด เมื่อเปิดใช้แล้วต้องปิดฝาให้สนิท และไม่ควรวางข้างเตาปรุงอาหารค่ะเพราะอาจเกิดอันตรายจากความร้อนได้ และขวดยังสกปรกมีคราบน้ำมันติดด้วยนะคะ
- โชยุ
- สาเก
- มิริน
- น้ำส้มสายชู
2. เครื่องปรุงที่ต้องเก็บแช่เย็น
![2. เครื่องปรุงที่ต้องเก็บแช่เย็น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e9d2fdfc5bfe_5e9d2fc97fb61_1498912587.jpeg)
เครื่องปรุงญี่ปุ่นทุกชนิด ฉลากจะระบุวิธีเก็บรักษาอย่างชัดเจนค่ะ ที่ต้องเก็บแช่เย็นเพื่อรักษาคุณภาพแลรสชาติให้คงเดิมที่สุดค่ะ ที่สำคัญเมื่อเปิดใช้แล้วควรบริโภคโดยเร็ว ภายใน 1 - 3 เดือนค่ะ แม้เครื่องปรุงนั้นจะมีวันหมดอายุในปีถัดไปก็ตาม
- วาซาบิ
- มายองเนส
- พอนสึ
- ทสึยุ
- โชยุชนิดผสมดะชิ
3. การถนอมเครื่องปรุงโดยแช่ฟรีซ
![3. การถนอมเครื่องปรุงโดยแช่ฟรีซ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e9c66694eda6_5e9c665e06726_1602790281.jpeg)
มิโสะ เมื่อเปิดใช้แล้วควรเก็บในตู้เย็น ไม่ให้โดยอากาศเพราะจะทำให้แห้งแข็งเสียรสชาติและคุณภาพค่ะ
มีวิธีดังนี้
- ลอกกระดาษไขทิ้ง
- ใช้ฟิล์มถนอมอาหารปิดแนบกับเนื้อมิโสะให้สนิท
- นำไปแช่ฟรีซ จะช่วยรักษาคุณภาพเก็บได้นานยิ่งขึ้นค่ะ
ส่วนเครื่องปรุงแห้ง อย่าง คัตสึโอะบุชิ ยังไม่แกะถุงใช้ สามารถเก็บใส่ตู้ให้มิดชิดได้ค่ะ ถ้าแกะถุงแล้ว ก็ควรเก็บใส่ตู้เย็นนะคะ ถ้าช่องฟรีซมีที่พอก็แช่ช่องฟรีซเลยค่ะ เพราะแห้งกว่า ช่วยรักษาความกรอบด้วยค่ะ
อาหารชุดแบบญี่ปุ่น ทำกินเองได้ง่ายๆที่บ้าน
![อาหารชุดแบบญี่ปุ่น ทำกินเองได้ง่ายๆที่บ้าน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e996137026c8_5e9960c8506e5_1327688368.jpeg)
1. ปลาซาบะ เป็นปลาแดดเดียวมีรสเค็มอยู่แล้ว เมื่อกินกับ ”พอนสึ”และหัวไชเท้าขูด จะได้รสชาติที่อร่อยสดชื่น มีรสเค็มน้อยลง
**พอนสึ+หัวไชเท้าขูด ภาษาญี่ปุ่นเรียกว่า “โอโรชิ พอนสึ” ค่ะ**
2. เพิ่มความสดชื่นกันต่อด้วยสลัดหอมใหญ่เย็นๆ ใส่สาหร่ายวากาเมะช่วยลดเผ็ดหอมใหญ่ได้ค่ะ นิยมกินกับน้ำจิ้ม”พอนสึ” และโรย”คัตสึโอะบุชิ”แต่งหน้าเล็กน้อยให้ดูน่ารับประทานค่ะ
3. ซุปมิโสะ เป็นเมนูที่ขาดไม่ได้สำหรับอาหารชุดญี่ปุ่น ปรุงรสอ่อนด้วยเครื่องปรุงจากธรรมชาติเพียง 2 ชนิด คือ มิโสะ และ น้ำซุปญี่ปุ่น (ดาชิ) ที่ได้จากการต้ม ”คัตสึโอะบุชิ”
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e99613633892_5e9960e89a5dc_2013381957.jpeg)
1. ปลาบุริเทอริยากิ ปรุงรสด้วย โชยุ สาเก มิริน น้ำตาลทราย มีรสชาติหวานเค็มกำลังดี
2. สลัดวาซาบิ ใช้มายองเนสเป็นหลัก แล้วใส่วาซาบิผสมลงไปเพียงเล็กน้อย ค่อยใส่ผักและเนื้อสัตว์คลุกให้ทั่วค่ะ ตามรูปใส่ปูอัดที่หาซื้อง่าย และบล็อกโคลี่ผักที่คนญี่ปุ่นนิยมรับประทานค่ะ
3. ซุปมิโสะ ปรุงรสเหมือนเมนูแรก เพียงใส่ผักชนิดอื่น เพื่อให้ได้รสชาติที่ต่างออกไปค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e9d1e9cc498a_5e9d1e454270d_757993813.jpeg)
1. ไก่บดผสมรากบัวทอดคลุกซอสโชยุ(อะมะคาระอาเอะ) ซอสโชยุ มีรสชาติเหมือนเทอริยากิค่ะ
2. เต้าหู้เย็น เป็นเมนูที่ง่ายมาก แค่แกะเต้าหู้ออกจากแพคใส่จาก โรยคัตสึโอะบุชิ ราดพอนสึ ก็พร้อมรับประทานค่ะ หรือ จะราดโชยุใส่ขิงฝนก็อร่อย กินได้หลายแบบค่ะ
3. สลัดญี่ปุ่น ใช้น้ำสลัดงาสูตรมายองเนส ทำเองมีรสเปรี้ยวเค็มมันและหวานได้ตามชอบค่ะ
3. ซุปมิโสะ ปรุงรสเหมือนเดิม เพียงใส่ผักปวยเล้งกับเต้าหู้ทอด ที่อร่อยเข้ากันได้ลงตัวค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e9d1e9d93b38_5e9d1e64120f7_1165844597.jpeg)
1. ปลาซาบะทอด เป็นเมนู”โอโมเตะนาชิ” คือการเอาใจใส่บริการอย่างเต็มเปี่ยมแบบญี่ปุ่น เพราะปลาก็หั่นชิ้นพอดีคำ รับประทานง่าย แถมยังเลาะก้างให้หมดด้วยค่ะ มีรสหวานเค็มจากโชยุและมิริน จิ้มโคเมะสึเล็กน้อยเพื่อตัดเลี่ยนค่ะ
2. ไข่ม้วนดาชิ ปรุงรสด้วยทสึยุ เหยาะนิดหน่อยให้พอมีรส และใส่มิรินให้มีรสหวานค่ะ
3. ซุปมิโสะ ปรุงรสเหมือนเดิม ใส่ผักที่ต่างออกไปจากสามถ้วยด้านบนค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2020/04/5e9d1e9e6517a_5e9d1e82b9db2_796779235.jpeg)
1. ข้อไก่ต้มซัปปารินิ สูตรนี้อย่างง่ายค่ะ ปรุงรสแค่พอนสึกับน้ำเปล่าในอัตราส่วนที่เท่ากัน เทให้พอดีไก่แล้วต้มจนเข้าเนื้อค่ะ ตามสูตร”ซัปปารินิ” ต้องใส่เครื่องปรุงหลายชนิด เช่น โชยุ น้ำส้มสายชู น้ำตาล ลองมาใช้พอนสึค่ะ สะดวกมาก
2. ซุปมิโสะ ปรุงรสเหมือนเดิม ใส่ผักกับเต้าหู้คล้ายถ้วยบนค่ะ
หวังว่าตัวอย่างเมนูอาหารญี่ปุ่นเหล่านี้จะพอเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่อยากทำอาหารญี่ปุ่นนะคะ หากคุณมีเครื่องปรุงพร้อมแล้ว ลงมือทำเลยค่ะ ไม่ยากอย่างที่คิด ทำกินที่บ้านได้บรรยากาศเหมือนไปกินที่ญี่ปุ่น ขอให้สนุกกับการปรุงอาหารค่ะ
ผู้เขียน: ครัวญี่ปุ่น
สวัสดีค่ะ ชื่อ มด นะคะ
เริ่มเขียนบล็อกมาตั้งแต่มาญี่ปุ่นใหม่ๆ 10 ปีก่อน
เป็นไดอารี่ทั่วไป หลังๆเริ่มมีสูตรอาหาร ที่ไม่เคยคิดจะเขียน แต่เมื่อเราทำทุกวัน ก็ไม่มีอะไรจะเขียนนอกจากนี้จริงๆ ต่อมาทำเพจอาหารญี่ปุ่น คิดว่าเพียงจดสูตรไว้ดูเอง จนตอนนี้เป็นงานอดิเรกที่ครอบครัวสนับสนุนค่ะ
❤︎❤︎ฝากติดตามครัวญี่ปุ่นกันด้วยนะคะ❤︎❤︎