"จินันโบ" ฮากาตะราเมงตัวจริงที่ต้องรู้จัก
ฮากาตะราเมง จินันโบ สาขาต้นตำรับ
![ฮากาตะราเมง จินันโบ สาขาต้นตำรับ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d233ad5534c7_5d2338f10cc8d_2117339545.jpg)
ฮากาตะ ชื่อนี้อาจจะคุ้นๆสำหรับหลายๆคน เพราะเป็นชื่อเมืองและสถานีใหญ่สุดของจังหวัดฟุกุโอะกะ ที่มีชินคังเซนวิ่งมาจากสถานีใหญ่ๆเช่น โตเกียว โอซาก้า หรือฮิโรชิม่าค่ะ นอกจากจะเป็นสถานีใหญ่แล้วที่นี่ยังมีร้านขายของที่ระลึกมากมายที่รวมของที่ระลึกดังๆของฟุกุโอะกะเอาไว้ เช่นไข่ปลาเมนไทโกะ ขนมฮากาตะโทริมง และที่ขาดไม่ได้เลยคือ ทงคตซึราเมง หรือราเมงน้ำซุปกระดูกหมู เสิร์ฟมาพร้อมกับหมูชาชูแผ่นใหญ่ๆ รสชาติมันๆ ซดน้ำซุปร้อนๆคล่องคอ ที่มีต้นกำเนิดมาจากเมืองฮากาตะค่ะ
โดยหนึ่งในราเมงร้านดังที่ห้ามพลาดเลยก็คือ ราเมงของร้านจินันโบค่ะ ซึ่งเป็นร้านราเมงขึ้นชื่อของฮากาตะค่ะ ทงคตซึราเมงสูตรของร้านจินันโบ คือหนึ่งในทงคตซึราเมงที่ดังและเป็นที่นิยมที่สุดของฮากาตะค่ะ เดินทางง่าย สาขาต้นตำรับอยู่ไม่ไกลจากอาคารสถานีฮากาตะ เดินไปไม่เกินร้อยเมตร ส่วนในสถานีเองก็มีอีกสาขาตรงหน้าทางขึ้นชินกังเซ็นเลยค่ะ
จินันโบ ราเมงอันดับ1
![จินันโบ ราเมงอันดับ1](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d233ad636f68_5d233acc270f0_1025055475.jpg)
วันนี้ผู้เขียนจะพาไปชิมราเมงจินันโบ สาขาสถานีฮากาตะ ร้านจินันโบได้รับโหวตให้เป็นอันดับ 1 จากนักชิมมากมายตั้งแต่ปี 2009 จากการโหวตของคนรักราเมงที่ส่วนใหญ่เป็นชาวญี่ปุ่นค่ะ ใครกลัวหาไม่เจอไม่ต้องกังวลเพราะสาขานี้วิธีการเดินทางง่ายมากๆ เพราะร้านตั้งอยู่ตรงประตูชินคังเซนเลยค่ะ
วิธีการสั่งคือ ให้กดเลือกเมนูจากตู้ราเมงอัติโนมัติหน้าร้านเลยค่ะ จากนั้นก็ยื่นให้พนักงานค่ะ พนักงานจะถามว่าเราอยากได้เส้นแบบไหน โดยจะมี 3 ระดับคือ นุ่ม ธรรมดา แข็ง ค่ะ ใครไม่ได้ภาษาญี่ปุ่นไม่ต้องกังวลไปเลยค่ะเพราะมีภาษาอังกฤษด้วย เมนูราเมงที่ลูกค้านิยมมากก็คือ ราเมงไข่ต้มซอส, ราเมงหมูชาชูและคุโระราเมงเป็นต้นค่ะ ในรูปคือ คุโระราเมง ซึ่งเสิร์ฟมาพร้อมกับหมูชาชูนุ่มๆชิ้นโตๆค่ะ ถ้าใครชอบราเมงที่ออกมันๆ ห้ามพลาดราเมงของร้านจินันโบเด็ดขาดเลยค่ะ
ราเมงราคาประมาณ 750-1,000 เยน
เส้นหลากหลาย หมูชั้นดี และมีมากกว่าราเมงให้เลือกชิม
![เส้นหลากหลาย หมูชั้นดี และมีมากกว่าราเมงให้เลือกชิม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d233ad6e15ec_5d233871a3588_1536837569.jpg)
ราเมงของร้านจินันโบมีเคล็ดลับความอร่อยที่มาจาก 4 อย่างนี้ด้วยกันค่ะ นั่นก็คือ"เส้นราเมง"โดยเป็นราเมงเส้นตรงเล็กๆที่ผลิตมาจากแป้งสาลี "น้ำซุป"โดยเป็นน้ำซุปที่ตุ๋นมาจากกระดูกหมูที่คัดอย่างดี และเคี่ยวอย่างพิถีพิถัน "หมูชาชู" ที่ใช้เนื้อหมูสันนอกคุณภาพสูง ที่นำมาปรุงรส โดยมีความพอดีของซอส เนื้อหมู และมันทำให้ได้หมูชาชูรสชาติดี "ไข่ต้ม"โดยไข่ต้มของร้านจินันโบนั้นจะเป็นแบบกึ่งสุก โดยนำไปหมักแช่กับซอสสูตรพิเศษของทางร้าน ลูกค้าเกินครึ่งจะสั่งไข่ต้มสูตรเฉพาะนี้มาเพิ่มแทบทุกคนค่ะ
และนอกจากราเมงน้ำซุปกระดูกหมู ทงคตทซึราเมงที่เป็นเมนูขึ้นชื่อของร้านจิมันโบแล้ว ร้านนี้ยังมีเมนูอื่นๆที่น่าสนใจอีกมากค่ะ เช่น ข้าวหน้าไข่ปลาเมนไทโกะ (ไข่ปลาเมนไทโกะเป็นของขึ้นชื่อของฮากาตะค่ะ) ข้าวหน้าหมูย่างเป็นต้นค่ะ นอกจากนี้ใครอยากได้หน้าท๊อปปิ้งราเมงเพิ่มก็สามาสั่งได้ค่ะ เช่นไข่ต้มซอส หมูชาชู หรือใครเส้นราเมงหมดอยากสั่งเพิ่มมาใส่น้ำซุปราเมงก็ได้ค่ะ
จะลองสั่งเองโดยตะโกนว่า "คาเอะดะมะ" ที่แปลว่าเติมเส้นก็ได้ค่ะ
- r-jnb.jp
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d233ad7b063b_5d2338d34c3ec_1888984067.jpg)
มาจิไกไน โกะฮัง หรือข้าวหน้าหมูย่างอย่างดีค่ะ เป็นเมนูเสริมที่ขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งค่ะ ราดโชยุนิดๆจากนั้นคลุกเคล้าให้เข้ากัน ใครทานไข่แดงดิบได้แนะนำให้ลองสั่งเมนูนี้ดูค่ะ เห็นถ้วยเล็กๆแบบนี้ ทานอิ่มอร่อยเลยค่ะ
สาขาภายในสถานี Hakata
![สาขาภายในสถานี Hakata](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d233ad880a13_5d2339598f23b_1490887930.jpg)
สาขาที่ไปง่ายที่สุดสำหรับคนที่เดินทางโดยรถไฟ คือสาขาสถานี Hakata ที่ปัดหมุดอยู่ในบทความนี้ โดยอยู่ตรงทางเข้าสถานีชินคังเซนเลยค่ะ
สาขาสนามบินฟุกุโอกะ ภายในประเทศก็มี
สาขาห้าง Canal City ที่เที่ยวดังกลางฟุกุโอกะ โดยอยู่ที่ชั้นราเมงสเตเดี้ยมร่วมกับร้านอื่นๆ
สาขาสวนสนุก Huis Ten Bosch ใครที่จะไปที่นี่ก็หาทานได้ค่ะ
และที่สำคัญถึงคุณไม่ได้มาเที่ยวฟุกุโอกะก็ไม่เป็นไร เพราะโตเกียวก็มีสาขาที่อากิฮาบาระ ตึก UDX ชั้น 2
ใครอยากทานฮากาตะราเมงของแท้ที่คนญี่ปุ่นฟันธงว่าอร่อยที่สุด อย่าลืมชิมเมื่อมาเยือนฟุกุโอะกะนะคะ
- r-jnb.jp (ภาษาญี่ปุ่น)