"อังโกะ" สูตรทำถั่วแดงกวนแบบญี่ปุ่น
!["อังโกะ" สูตรทำถั่วแดงกวนแบบญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba09356217cc_5ba08fae70553_1734755726.jpeg)
ถั่วแดงอะซูกิ หรือ ถั่วนิ้วนางแดง
![ถั่วแดงอะซูกิ หรือ ถั่วนิ้วนางแดง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba09356e1837_5ba0922b015fd_1929233054.jpeg)
ถั่วแดงมีอยู่หลายขนาดหลายชนิดด้วยกันค่ะ ถั่วแดงที่คนไทยคุ้นเคยกันดีจะมีเมล็ดใหญ่ (ที่นิยมนำมาต้มใส่สลัดผัก) เป็นพันธุ์ถั่วแดงหลวง ต่างจากถั่วแดงที่เราจะนำมากวนนะคะ ถั่วที่เราใช้เป็นถั่วแดงเม็ดเล็กค่ะ ภาษาญี่ปุ่นเรียกว่า อะซูกิ (小豆) ในไทยสามารถใช้ถั่วแดงพันธุ์นิ้วนางแดงแทนได้เพราะมีคุณสมบัติใกล้เคียงถั่วอะซูกิ และญี่ปุ่นก็นำเข้าถั่วแดงพันธุ์นี้จากไทยด้วยนะคะ เรื่องรสชาติไม่มีปัญหาค่ะ
การใช้ถั่วสดต่างจากสูตรลัด (ที่จะใช้ถั่วต้มกระป๋อง) ซึ่งมีส่วนผสมของเกลือ เมื่อนำมาทำขนมที่ตัวแป้งหรือตัวข้าวเหนียวใส่เกลือด้วยแล้ว จะทำให้รสชาติที่ได้ไม่ตรงตามที่คิดไว้ จึงขอแนะนำสูตรถั่วสดค่ะ
ประวัติศาสตร์ของถั่วอะซูกิ
![ประวัติศาสตร์ของถั่วอะซูกิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba0a1e835fc0_5ba0a1a0d31f5_987616581.jpeg)
ถั่วอะซูกิ (小豆) ที่ญี่ปุ่นมีการเพาะปลูกมากสุดที่จังหวัดฮอกไกโดคือมากกว่า 90% (ตามภาพด้านบนก็เป็นถั่วอะซูกิของจังหวัดฮอกไกโดค่ะ) รองมาคือ จังหวัดเฮียวโงะ เกียวโต จังหวัดอิวาเตะ และจังหวัดโอกายาม่า โดยร้อยละแปดสิบของผลผลิตทั้งหมด ถูกนำมาทำเป็นถั่วแดงกวน ”อังโกะ” ค่ะ
ตามประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นมีการทำ ”อังโกะ” ครั้งแรกตั้งแต่ปี ค.ศ.820 ที่เกียวโตค่ะ เป็นอังโกะชนิด ”โอกุระอัง” ที่ทำถวายจักรพรรดิญี่ปุ่นเท่านั้น ซึ่งมีหลักฐานจารึกไว้ที่วัดนิซอน-อิน (二尊院) ในเกียวโตค่ะ
ก่อนอื่นมารู้จักกับ ”อังโกะ” ชนิดต่างๆ
![ก่อนอื่นมารู้จักกับ ”อังโกะ” ชนิดต่างๆ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba104b089d46_5ba104a6369f2_699486290.jpeg)
“อังโกะ” (餡子) คือ ถั่วกวนแบบญี่ปุ่นที่นิยมนำมาทำขนมหวานมากมายหลายร้อยชนิด ทำมาจากถั่วอะซูกิที่มีเมล็ดสีแดง นอกจากถั่วอะซึกิแดง (azuki/小豆) แล้วยังมีถั่วอะซึกิพันธุ์สีขาว (shiro azuki/白小豆) หรือถั่วขาว(shiro-ingen-mame/白インゲン豆) ด้วยนะคะ เมื่อนำมาทำอังโกะจะเรียกว่า ”ชิโร่อัง” ค่ะ
ถั่วชนิดอื่นก็นำมากวนอังโกะได้เช่นเดียวกันค่ะ เช่นถั่วแระญี่ปุ่น (edamame/枝豆) เอามากวนแล้วจะเรียกว่า “ซุนดะอัง” เป็นต้น โดยทั้งหมดนี้แบ่งตามลักษณะได้ 4 ชนิด ดังนี้
(1) ซึบุอัง (粒餡) - ถั่วกวนที่ยังคงรูปร่างของเมล็ดถั่ว
(2) ซึบุชิอัง (つぶし餡) - ถั่วกวนบดละเอียดที่มีส่วนของเปลือกผสมอยู่
(3) โคชิอัง (こしあん) - ถั่วกวนเนื้อเนียนละเอียด ไม่มีเปลือกผสม
(4) โอกุระอัง (小倉あん) - เป็นการนำถั่วกวนชนิดซุบุชิอังหรือโคชิอังมาผสมกับถั่วแดงเชื่อม
ปัจจุบันถั่วกวนที่นิยมรับประทานมาก 2 ชนิด คือ ซึบุอัง และ โคชิอัง เรามาดูส่วนผสมและวิธีทำกันค่ะ
ส่วนผสม
![ส่วนผสม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1145a79450_5ba114168c3ba_632066861.jpeg)
1. ถั่วแดง 200 กรัม
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1145b4d7f5_5ba1144ba5a9c_920563960.jpeg)
2. น้ำตาล 200 กรัม
วิธีทำซึบุอัง
![วิธีทำซึบุอัง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1154968b29_5ba1149b3623f_1154811388.jpeg)
1. ล้างถั่วแดง
นำถั่วใส่ภาชนะ ใส่น้ำในปริมาณเยอะหน่อย ล้างอย่างเบามือจนสะอาดค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1154a1c727_5ba114e0d6293_2006209975.jpeg)
2. ต้มครั้งแรกเพื่อล้างความฝาด
ใช้หม้อขนาดใหญ่เพราะเมื่อถั่วต้มแล้วจะพองใหญ่ขึ้น นำถั่วใส่หม้อ เติมน้ำ 4-5 เท่าของปริมาณถั่ว หรือประมาณ 1 ลิตร ตั้งไฟแรง ต้มจนเดือด ปิดฝายกลงพักไว้ 20 นาที แล้วเทน้ำทิ้ง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1154ac5592_5ba11506be4aa_1142640959.jpeg)
3. ต้มจนนิ่มโดยไม่ให้เม็ดถั่วแตกเละ
นำถั่วใส่หม้อ เติมน้ำแค่พอปริ่มๆ ประมาณ 350 มิลลิลิตร ต้มไฟแรงพอเดือด ลดไฟอ่อน ใช้เวลาต้มประมาณ 80 นาที และไม่ต้องปิดฝาหม้อนะคะ เพราะจะได้เห็นเม็ดถั่วตลอดค่ะ หมั่นดูไม่ให้น้ำแห้ง โดยคอยเติมน้ำให้คงระดับปริ่มๆตลอด ครั้งละประมาณ 100 มิลลิลิตร 10-12 ครั้ง ลองตักถั่วมา2-3เม็ด ใช้นิ้วบี้เบาๆถ้าบี้ง่ายได้ถั่วที่เนียน แสดงว่านิ่มใช้ได้ค่ะ ปิดฝายกลงพักไว้ 20 นาที ให้ถั่วระอุพองนิ่มเสมอกัน แล้วเทน้ำทิ้ง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1157d9b581_5ba1156000bc0_1097408215.jpeg)
4. ตั้งหม้อใส่น้ำตาล เติมน้ำ 70 มิลลิลิตร ตั้งไฟอ่อนต้มจนน้ำตาลละลาย ใส่ถั่วลงไป เปิดไฟแรง ต้มจนเดือด คอยคนตลอดจนเริ่มเหนียวพอเหลวๆไม่ให้แห้ง เพราะเมื่อพักให้เย็นแล้วจะทำให้แข็งค่ะ นำมาเทใส่ถาดพักไว้ให้เย็นจึงบรรจุใส่ภาชนะปิดมิดชิด
เก็บแช่เย็นธรรมดาควรบริโภคให้หมดโดยเร็ว หากแช่แข็งเก็บไว้ได้ 2-3 เดือนค่ะ
**ปริมาณถั่วที่กวนได้ประมาณ 580 กรัม**
ส่วนผสมและวิธีทำโคชิอัง
![ส่วนผสมและวิธีทำโคชิอัง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1160eb9f87_5ba115eb4fc23_984795120.jpeg)
ส่วนผสม
1. แบ่งถั่วกวนซึบุอังด้านบนมา 200 กรัม
2. น้ำเปล่า 200 มิลลิลิตร
3. น้ำตาล 1 ช้อนโต๊ะ
เตรียมอุปกรณ์สำหรับปั่นถั่วกวนให้ละเอียด ที่ร่อนแป้ง และพายทนความร้อน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba1163fb36a6_5ba1163360da8_235018993.jpeg)
วิธีทำ
1. ผสมซึบุอังกับน้ำเปล่า ปั่นให้ละเอียด
2. กรองผ่านตะแกรงโดยใช้พายช่วยกด เพื่อให้ได้เนื้อที่เนียน
3. ตั้งไฟปานกลาง กวนจนเป็นเนื้อครีมสามารถปั้นได้
4. นำมาพักให้เย็นก่อนบรรจุใส่ภาชนะปิดมิดชิด เก็บแช่เย็นธรรมดาควรบริโภคให้หมดโดยเร็ว หากแช่แข็งเก็บไว้ได้ 2-3 เดือนค่ะ
**ปริมาณโคชิอังที่กวนได้ ประมาณ 200 กรัม**
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba120d36f72e_5ba120c321fb0_638615824.jpeg)
อังโกะที่ได้สามารถนำไปทำขนมได้หลากหลายค่ะ เช่นโดรายากิ ไดฟูกุ โมจิ ดังโงะ แต่ไม่ใช่เพียงขนมหวานแบบญี่ปุ่นเท่านั้นนะคะ จะนำมาเป็นท็อปปิ้งน้ำแข็งใส บิงซู ไอศกรีม ใส่ขนมหวานเย็น กินกับขนมปัง หรือทำแซนด์วิชก็อร่อยเข้ากันค่ะ