สูตรซอสเนื้อย่างยากินิคุ ทำง่ายๆได้ที่บ้าน
![สูตรซอสเนื้อย่างยากินิคุ ทำง่ายๆได้ที่บ้าน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b148c931a9_5a7b0d9c490b7_1535152950.jpeg)
เนื้อย่างญี่ปุ่น (ยากินิคุ 焼肉) เป็นอาหารประเภทปิ้งย่างที่ต้องจิ้มน้ำจิ้ม แน่นอนว่าถ้าน้ำจิ้มไม่สดอร่อยนั้นคงไม่ได้แน่นอน
น้ำจิ้มนั้นจริงๆแล้วมีหลายรส เช่น สูตรเกลือ (ชิโอะ ดะเระ 塩ダレ) สูตรมิโสะ (มิโสะ ดาเระ みそだれ) แต่ถ้าพูดถึงยากินิคุนะคะ น้ำจิ้มหลักคือสูตรโชยุ (โชยุ ดาเระ 醤油だれ) ที่ทั้งหอม หวาน มัน ครบรส นำมาปรุงอาหารได้หลากหลาย วันนี้เราจึงขอแนะนำสูตรน้ำจิ้มยากินิคุรสโชยุ แบบทำเองที่บ้าน สดใหม่อร่อยกว่าซื้อขวดสำเร็จรูปแน่นอนค่ะ พร้อมกับแถมวิธีทำเนื้อให้นิ่มอร่อยด้วยที่ท้ายบทความนะคะ
ส่วนผสม
![ส่วนผสม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b148e13140_5a7b10342dd56_1012755303.jpeg)
1. โชยุ 80 มิลลิลิตร
2. มิริน 40 มิลลิลิตร
3. สาเก 40 มิลลิลิตร
4. น้ำตาลทรายแดง 1-2 ช้อนโต๊ะ
5. น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ
6. กระเทียมโขลกละเอียด 1 ช้อนชา
7. ขิงโขลกละเอียด 1 ช้อนชา
8. แอปเปิ้ลโขลกละเอียด 2 ช้อนโต๊ะ
9. หอมใหญ่โขลกละเอียด 2 ช้อนโต๊ะ
10. น้ำส้มสายชู 1 ช้อนชา
11. งาขาวคั่วบดหยาย 1 ช้อนโต๊ะ
12. น้ำมันงา 1 ช้อนโต๊ะ
13. น้ำมันน้ำพริกเผา 1/2 ช้อนชา
(ในรูปขิงและกระเทียมใช้แบบหลอดสำเร็จรูปของญี่ปุ่น แต่สามารถใช้ของสดแทนได้แน่นอน)
สูตรนี้ทำได้ประมาณ 160 มิลลิลิตร (1 ถ้วยตวงข้าวสาร) จิ้มกันได้ประมาณ 4-5 ที่
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b148f14909_5a7b10d61b829_217634670.jpeg)
ผสมส่วนผสม 1-10 แล้วนำไปตั้งไฟ เคี่ยวจนแอลกอฮอล์จากมิรินและสาเกระเหยออกหมด แล้วยกลงค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b14901bd97_5a7b11272728c_1026800973.jpeg)
ขณะที่ยังร้อนๆนะคะ ผสมงาขาวคั่วบดหยาบๆ น้ำมันงา และ น้ำมันน้ำพริกเผาลงไป เพื่อเพิ่มกลิ่นและรสชาติที่หอมอร่อยน่ารับประทาน ก็เสร็จแล้วค่ะน้ำจิ้ม ทำ ไม่ยากเลยใช่ไหมค่ะ
น้ำจิ้มเนื้อย่างสารพัดประโยชน์
![น้ำจิ้มเนื้อย่างสารพัดประโยชน์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b14911ef90_5a7b121fe7225_1198728981.jpeg)
น้ำจิ้มยากินิคุ นอกจากกินกับเนื้อย่างเจงกิสข่านแล้ว คนญี่ปุ่นก็ยังนิยมกินกับบาร์บีคิว จิ้มกับเนื้อสัตว์และผักต่างๆ ได้ทุกชนิด
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b149220fad_5a7b129011041_1830836884.jpeg)
แต่ปกติทั้งเนื้อย่างและบาร์บีคิว ก็ไม่ได้ทำกินกันในบ้านบ่อยนักนะคะ น้ำจิ้มนี้จึงใช้ปรุงอาหารจานอื่นมากกว่าค่ะ
ใช้ปรุงอาหารได้หลายเมนู
![ใช้ปรุงอาหารได้หลายเมนู](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b1493262a6_5a7b12bf81b91_1814494181.jpeg)
ถึงไม่กินเนื้อย่างทุกวันก็ไม่ต้องห่วง เพราะน้ำจิ้มที่เราทำวันนี้นะคะ ใช้ทำหน้าที่แทนได้ทั้งเป็นน้ำจิ้ม (ทสึเกะ ดาเระ つけだれ) และเป็นซอสหมักเนื้อ (โมมิ ดาเระ もみだれ) แถมยังสามารถเก็บใส่ตู้เย็นไว้ได้ 1 อาทิตย์
ถ้าไม่เกินเนื้อย่าง จะนำมาหมักเนื้อส้ตว์ตามชอบ เช่น หมักไก่ทำเป็นไก่ย่างยากิโทริ (やきとり) เอามาปรุงเป็นผัดผักแบบญี่ปุ่น (ยาไซ อิตาเมะ 野菜炒め) ก็อร่อย หรือจะหมักกับหมูเอามาย่างแล้วราดข้าวเป็น ข้าวหน้าหมูย่างบูตะด้ง (豚丼)ก็ได้ค่ะ
วิธีทำให้เนื้อวัวธรรมดานุ่มอร่อย
![วิธีทำให้เนื้อวัวธรรมดานุ่มอร่อย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b149428410_5a7b13f61b179_2007263265.jpeg)
เนื้อวัวนำเข้าราคาถูก (ที่ญี่ปุ่นเนื้อนำเข้าจะถูกกว่าเนื้อผลิตในประเทศ คุณภาพก็ต่ำกว่า) หั่นชิ้นสวยๆสำหรับปิ้งย่าง แต่เมื่อย่างจริงๆแล้วจะเหนียว เคี้ยวยากมากนะคะ ดังนั้นเราจึงมีวิธีทำให้เนื้อนุ่มมาบอกกันค่ะ ง่ายมากเพียงใช้สากหรือฆ้อนนี่แหละ ทุบเข้าไปค่ะ
โดยเราจะใช้แผ่นฟิล์มห่ออาหารรองด้านล่างและปิดด้านบนเนื้อไว้เพื่อกันไม่ให้เปื้อนและสะดวกต่อการเก็บล้าง เมื่อทุบเนื้อทั้งหมดจนแบนแล้ว เราก็ราดน้ำจิ้มลงไปเลยค่ะ หมักไว้อย่างน้อย 20 นาทีนะคะ ก่อนนำมาปิ้งย่างค่ะ
เนื้อญี่ปุ่นกับเนื้อนำเข้า ราคาต่างกันมาก
![เนื้อญี่ปุ่นกับเนื้อนำเข้า ราคาต่างกันมาก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7b149528cf3_5a7b144d641e2_897241426.jpeg)
เนื้อวัวที่ขายตามซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไปมี 2 ชนิด คือ
(1) เนื้อวัวญี่ปุ่น ราคาค่อนข้างแพง ประเภทของเนื้อจะเป็นชิ้นที่มีลายไขมันสวยๆ สำหรับเนื้อย่าง ชาบูชาบู หรือ สเต็กค่ะ
(2) เนื้อวัวนำเข้า คุณภาพธรรมดา ราคาไม่แพง เป็นเนื้อที่ทำเข้าจากต่างประเทศ เช่น อเมริกา ออสเตรเลีย มีขายทุกส่วนของเนื้อ รวมไปถึงเศษเนื้อ(โคมะคิเระ こま切れ) ที่คนญี่ปุ่นนิยมนำมาปรุงอาหารทั่วไป ซึ่งมีราคาถูกสุด บางทีก็ขีดละ 150-250 เยน หรือที่เห็นบ่อยๆ จนชินตา จะอยู่ที่ประมาณ 198เยน (ประมาณ 55 บาท)
อย่างในรูป เนื้อประเภทเดียวกัน เนื้อญี่ปุ่น ขีดละ 380 บาท เนื้อนำเข้า 70 บาทค่ะ เพราะงั้นใครมาอยู่ญี่ปุ่น ไม่อยากจ่ายแพง ลองใช้เทคนิคนี้ดู หรือใครอยู่ไทยแต่เนื้อที่ตัวเองกินประจำมันเหนียว ก็ลองเทคนิคนี้ดูนะคะ