5 ของอร่อยต้องลองเมื่อไปเยือนโทโฮคุ
5. ขนมหวานที่ทำจากซุนดะ (ずんだスイーツ )
![5. ขนมหวานที่ทำจากซุนดะ (ずんだスイーツ )](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/587ac82d8fb2e_587ac6d2b380b_626024211.png)
ซุนดะ (ずんだ) คือถั่วแระญี่ปุ่นที่นำมาบดจนละเอียด โดยปกตินิยมนำมาปรุงรสให้หวานและกินกับโมจิ เป็นซุนดะโมจิ เป็นของดังของจังหวัดมิยางิ แต่พักหลังๆ ชาวเมืองนิยมนำไปดัดแปลงเป็นขนมหวานอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นเค้ก พุดดิ้ง หรือแม้แต่ไอศครีม รสชาติหวานมันอร่อย ที่สำคัญไม่เลี่ยนและสามารถกินปิดท้ายอาหารมื้อใหญ่ได้สบายๆ
4. ลิ้นวัว หรือที่รู้จักดีว่า กิวตัง (牛タン)
![4. ลิ้นวัว หรือที่รู้จักดีว่า กิวตัง (牛タン)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/587ac82c72a49_587ac725f23ce_1589428949.jpg)
https://www.youtube.com/channel/UCUsTs213TY-B5UgWP7fX-Qg
ลิ้นวัวชิ้นหนานุ่มชุ่มฉ่ำแบบนี้เป็นของเด่นของดังของเมืองเซนได จังหวัดมิยางิ ลิ้นวัวย่างเตาถ่านจนขอบนอกกรอบเกรียม เคี้ยวได้กรอบกรุบและหนาแน่น เนื้อเด้งดึ๋งในปากแต่ก็ไม่เหนียวและสามารถกัดขาดได้ในทีเดียว ยิ่งกินยิ่งอร่อย ใครไปแถวนั้นแล้วไม่ได้กินถือว่าพลาดอย่างแรง
3. นามิเอะยากิโซบะ (なみえ焼そば)
![3. นามิเอะยากิโซบะ (なみえ焼そば)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/587ac82ed60c3_587ac598e3861_545643536.png)
https://commons.wikimedia.org/w/index.php?curid=10963724
นามิเอะยากิโซบะเป็นที่ขึ้นชื่อว่าทั้งถูกและอร่อย เป็น soul food ที่ชื่นชอบของชาวจังหวัดฟุคุชิม่ามาช้านาน โดยจะมีปริมาณมากกว่ายากิโซบะทั่วๆ ไปกว่า 3-4 เท่าในราคาเท่ากัน เส้นใหญ่อ้วนกลมผัดกับถั่วงอกและเนื้อหมู ก่อนจะราดด้วยซอสรสเข้มข้น อย่าดูถูกว่าราคาถูกแล้วจะเน้นแค่ปริมาณเพียงอย่างเดียวเชียว เพราะถ้าลองได้กินแล้วรับรองว่าติดใจเหมาหมดชามไม่รู้ตัวเลย
2. ฟุคุชิม่าเกี๊ยวซ่า (ふくしま餃子)
![2. ฟุคุชิม่าเกี๊ยวซ่า (ふくしま餃子)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/587adda4722b0_587add922716f_1963141766.jpg)
https://www.youtube.com/watch?v=lGGOi-wyYMM
ฟุคุชิม่าเกี๊ยวซ่านี้รับประกันได้เลยว่า คนเดียวสามารถกินได้ 20-30 ชิ้นไม่รู้ตัวเลย เพราะไส้นอกจากจะอัดแน่นไปด้วยผักสุดแสนเฮลตี้แล้ว ผสมกับเนื้อหมูในอัตราส่วนทองคำ 7:3 แล้ว ตัวแป้งยังกรอบบางกินง่าย เบาและคล่องคอ สมเป็นเกี๊ยวซ่าที่ชาวบ้านท้องถิ่นนิยมชมชอบมานานกว่า 50 ปีเลยทีเดียว
1. คิตะคาตะราเม็ง (喜多方ラーメン)
![1. คิตะคาตะราเม็ง (喜多方ラーメン)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/587ac82b4d158_587ac766b230e_893986879.png)
https://commons.wikimedia.org/w/index.php?curid=2000895
ของที่มาแล้วห้ามพลาดเด็ดขาดคือ คิตะคาตะราเม็ง ซึ่งเป็นหนึ่งในสามสุดยอดราเม็งของญี่ปุ่น หนึ่งในของดีของโทโฮคุเลยทีเดียว โดยมีลักษณะพิเศษคือ น้ำซุปเข้มข้นที่ใช้โชยุที่ทำจากน้ำใต้ดินอันอุดมสมบูรณ์จากเทือกเขาอิอิเดะของคิตะคาตะ เมืองที่ขึ้นชื่อเรื่องการผลิตสาเก ตัวเส้นราเม็งเป็นเส้นใหญ่อ้วนกลมและหยิก นุ่มเหนียวเคี้ยวหนุบ โดยร้านราเม็งคิตะคาตะนี้มีกว่า 120 ร้านทั่วตัวเมืองฟุคุชิม่า โดยแต่ละร้านต่างก็งัดเคล็ดลับต่างๆมาแข่งกันอย่างดุเดือดเลยทีเดียว