แจกลายแทง 6 ร้านเด็ดแห่งอาโอโมริ ห้ามพลาด!
6. โฮตาเตะโกะยะ (ほたてごや)
![6. โฮตาเตะโกะยะ (ほたてごや)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/5845145f67131_5845127ca4860_213259857.png)
http://miil.me/g/1b215
ใครชอบหอยโฮตาเตะต้องห้ามพลาดร้านนี้เด็ดขาด ร้านโฮตาเตะโกะยะเป็นที่รู้กันว่ามีหอยโฮตาเตะสดใหม่ให้กินไม่เว้นวัน แต่ละตัวอวบอ้วนเนื้อแน่น พร้อมนำมาปรุงเป็นอาหารหลากชนิด หรือจะแค่ย่างไฟเฉยๆ เพื่อรับรสชาติหวานนุ่มลิ้นของโฮตาเตะแบบเต็มๆ ก็น่าสน
5. ร้านอาโอโมริ เกียวไซเซนเตอร์ (青森魚菜センター本店)
![5. ร้านอาโอโมริ เกียวไซเซนเตอร์ (青森魚菜センター本店)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58451460a6f24_584512be5ce58_1413374640.png)
http://miil.me/g/6ajcb
เมนูที่ขอให้ไปลองคือ นกเกะด้ง (のっけ丼) ที่เราสามารถเลือกของสดที่จะมาโปะหน้าข้าวได้ตามอิสระ ใครชอบอะไรเชิญใส่ให้เต็มที่เลย แล้วขอรับรองว่า ไม่ว่าจะปลาดิบ ไข่ปลา สารพัดเหล่านี้เรียงรายมากมายอยู่ในร้านและพร้อมเสิร์ฟแบบสดๆ ใหม่ๆ นอกจากนี้ก็ยังมีมุมเทคเอาท์ ให้สั่งกลับไปกินที่โรงแรมก็ได้ด้วย
4. ร้านนามิกิ (ナミキ)
![4. ร้านนามิกิ (ナミキ)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58451461f1e18_5845133757247_242441806.jpg)
https://www.navitime.co.jp/poi?spt=02008.SO98790
ถึงเป็นขนมหวานอย่างไอติมเจลาโต เราก็ยกให้เป็นของห้ามพลาดของอาโอโมริ แม้ว่าจะเป็นฤดูหนาว หิมะลงแค่ไหนก็ยังมีคนต่อคิวกินร้านนี้ยาวเหยียด เพราะว่าเจลาโตของร้านนี้มันนุ่มเหนียวเช้มข้น มีรสหลากหลายให้เลือก เป็นอีกร้านห้ามพลาดของทริปนี้เลยทีเดียว
3. ร้านวากะยะ (わが家)
![3. ร้านวากะยะ (わが家)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/584514634490a_584513a0d0204_1586647447.jpg)
http://r.gnavi.co.jp/g826001/kodawari/
เมนูเด็ดของร้านวากะยะที่ไม่อยากจะให้พลาดเลยก็คือหม้อไฟเซมเบ้ (せんべい鍋) ที่นำเอาขนมเซมเบ้มาต้มรวมกับในหม้อไฟ เมื่อเซมเบ้ที่เคยกรอบกรุบนิ่มตัวลง ให้รีบตักเข้าปากพร้อมซดซุปตาม แล้วะรู้ว่าผิวสัมผัสนุ่มลื่น รสออกเค็มๆ นิดๆ ของเซมเบ้กับน้ำซุปหม้อไฟนั้นอร่อยคล่องคอแค่ไหน ออกมาจากร้านแล้วรับรองว่าอุ่นไปทั้งตัวจนลืมฤดูหนาวของอาโอโมริไปเลย
2. ร้านโกะจาราชิ (ごじゃらし)
![2. ร้านโกะจาราชิ (ごじゃらし)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58451464a2daa_58451415bbc7a_341760404.jpg)
http://www.fukupon.com/gourmet/detail/?store_id=29
ร้านโกะจาราชิเป็นร้านดังที่แม้แต่คนท้องถิ่นแถบอาโอโมริเองก็นิยมไปกินกัน นั่นเพราะว่าร้าานี้ใช้แต่วัตถุดิบดีๆ สดใหม่ รายการอาหารที่แนะนำก็คือเมนูประจำฤดูกาล และถ้าใครชอบลองของแปลก ขอแนะนำชิราโกะ (白子) หน้าตาแบบในภาพเลย มันคือถุงเสปิร์มของปลา ที่รสชาติจัดจ้าน เนื้อข้มข้น เหมาะมากๆ ที่จะกินแกล้มเหล้า ใครได้ลองเป็นต้องติดใจ
1. ร้านอุโอะคุยโนะไดมังโซกุ(うおくいのだいまんぞく)
![1. ร้านอุโอะคุยโนะไดมังโซกุ(うおくいのだいまんぞく)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/5845145e09f90_5845125230d73_1777338304.jpg)
http://miil.me/g/3t2jz
อันดับหนึ่งขอยกให้กับร้านอุโอะคุยโนะไดมังโซกุ ที่มีเมนูดังเป็นหน้าเป็นตาของร้านเลยก็คือ ข้าวหน้าปลาดิบมากุโร่ที่โปะชิ้นใหญ่ สด เนื้อหวานอร่อยเอาไว้จนแน่นแทบมองไม่เห็นข้าว โดยเฉพาะมื้อกลางวันที่จะมีโปรราคาพิเศษ ฉะนั้นขอเตือนว่าถ้าไปมื้อกลางวันวันเสาร์อาทิตย์จะไม่มีที่ให้นั่ง ฉะนั้นให้ไปวันธรรมดา นอกจากนี้ก็มีข้าวหน้าปลาดิบแบบ mix สรพัดแบบให้เลือกกินกันไม่เบื่อ
- retrip.jp (ภาษาญี่ปุ่น)