อาโอบะ เกี๊ยวซ่าผักสำหรับคนรักสุขภาพ
![อาโอบะ เกี๊ยวซ่าผักสำหรับคนรักสุขภาพ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2016/09/57e0a53b9cc3e_57e0a1f255e41_1800583540.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/09/57e0a53d5f6fd_57e0a386bd001_467276507.jpg)
เกี๊ยวซ่าเป็นอาหารที่มีพื้นเพมาจากประเทศจีน ซึ่งในญี่ปุ่นเราสามารถพบเกี๊ยวซ่าได้ตามร้านอิซากายะ (ร้านเหล้าญี่ปุ่น) ร้านอาหารจีน และที่ร้านขายของสะดวกซื้อทั่วไป เกี๊ยวซ่าเป็นเมนูอาหารที่กินได้กินดี กินเท่าไรก็ได้เพราะอร่อย เช่นเดียวกับราเม็ง ทว่าในด้านสุขภาพแล้ว เกี๊ยวซ่าอาจไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนักเพราะเป็นอาหารที่มันและมีแคลอรี่สูง อย่างไรก็ตามวันนี้เราจะพาไปพบกับเกี๊ยวซ่าสไตล์ใหม่ที่อยู่ทางตอนเหนือของญี่ปุ่น เกี๊ยวซ่าที่ทั้งอร่อยและยังดีต่อสุขภาพ
สีเขียวมาจากอะไร?
![สีเขียวมาจากอะไร?](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/09/57e0a53ea9c9b_57e0a2563c039_1556833181.jpg)
เซนได เมืองที่ขึ้นชื่อในเรื่องของอาหารอร่อยในจังหวัดมิยากิ มีชื่อเสียงในเรื่องของลิ้นวัว มิโสะหวาน รวมถึง “อาโอบะ” (แปลว่า ใบไม้สีเขียว) ซึ่งหมายรวมถึงทิวทัศน์ในเมืองที่รายล้อมไปด้วยต้นไม้น้อยใหญ่ ทำให้เซนไดมีอีกชื่อหนึ่งว่า “เมืองแห่งต้นไม้” เมนูเกี๊ยวซ่าอาโอบะเปิดตัวครั้งแรกที่เทศกาลอาโอบะ หนึ่งในเทศกาลที่สำคัญที่สุดของเมืองเซนได
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/09/57e14f553fd39_57e14eeda1baf_1723168219.jpg)
http://www.loftwork.com/projects/vol2-sendai/story/
สีเขียวของแป้งเกี๊ยวซ่าอาโอบะ มาจากสีของ ยูกินะ ผักใบเขียวที่ขึ้นเฉพาะในพื้นที่ ยูกินะใช้ผสมรวมกับแป้งเกี๊ยวซ่าและยังผสมรวมกับผักอื่นๆเพื่อทำไส้เกี๊ยวซ่าอีกด้วย จึงเป็นหนึ่งในทางเลือกที่ดีสำหรับผู้รักสุขภาพหรือผู้ทานมังสวิรัติ และสำหรับผู้ที่ต้องการกินไส้หมูหรือเนื้อก็สามารถสั่งได้เช่นกัน
นอกจากจะใช้ในการทำเกี๊ยวซ่าแล้ว พ่อครัวหลายคนก็ยังนำยูกินะไปทำอาหารประเภทต่างๆไม่ว่าจะปิ้ง ย่าง หรือนำมาต้มก็มีให้เลือกหลากสไตล์ ไม่ให้เบื่อกันอีกด้วย!
https://www.youtube.com/watch?v=FZu7vktDHYQ
แม้ว่าจะมีร้านอาหารหลายร้านเสิร์ฟเมนูเกี๊ยวซ่าที่มีแคลอรี่ต่ำ และใช้แป้งและไส้ที่มีส่วนผสมของผักในการทำ แต่ก็ยังไม่มีเมนูไหนที่ฟินและโดนเท่าเกี๊ยวซ่าอาโอบะนัก ซึ่งมีร้านกว่า 20 ร้านที่ทำเจ้าเกี๊ยวซ่าดังกล่าวขายโดยเฉพาะ หากคุณมีโอกาสได้แวะไปเซนไดเราขอแนะนำร้านอิจิบังโกโร่ (一番五郎) ร้านอาหารที่มีราเม็งและเกี๊ยวซ่า ตั้งอยู่ในSun Mall ระหว่างถนนอาโอบะโดริ และถนนมินามิมาจิโดริ
นอกจากอร่อยแล้วยังอุดมไปด้วยวิตามินเอ วิตามินซี และใยอาหาร ดีต่อสุขภาพ จะสั่งมากินกี่จานก็ไม่ต้องกลัวอ้วน ถือเป็นเกี๊ยวซ่าเด็ดที่ไม่ควรพลาด!!