คาเฟ่เปิดใหม่ต้องลอง! HAUTE COUTURE CAFE ธีมดอกไม้ในโตเกียว
![คาเฟ่เปิดใหม่ต้องลอง! HAUTE COUTURE CAFE ธีมดอกไม้ในโตเกียว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c544e82c543_62c544d89e14c_700530169.jpg)
หากพูดถึงย่านคาเฟ่ก็ต้องนึกถึงนากะเมกุโระ (Naka-Meguro) ซึ่งเต็มไปด้วยร้านค้าเก๋ๆ มากมาย และจุดชมซากุระชื่อดัง และคาเฟ่ที่กำลังได้รับความนิยมในโตเกียวช่วงนี้ ถ้าไม่พูดถึงร้าน “HAUTE COUTURE CAFE” คาเฟ่ที่ใช้ธีมดอกไม้ประจำฤดูกาลตกแต่งทั่วทั้งร้านพร้อมทั้งเมนูที่เข้าธีมก็คงไม่ได้ ในครั้งนี้เราจะพาทุกคนมาชมคาเฟ่ธีมซากุระที่รับรองว่าถ่ายรูปได้เต็มอิ่ม
อาฟเตอร์นูนที (Afternoon Tea) คืออะไร?
![อาฟเตอร์นูนที (Afternoon Tea) คืออะไร?](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c53b0a1da3a_62c534c46cea4_891426478.jpg)
https://pixta.jp/
ก่อนอื่นเลย เราจะขอเกริ่นถึงที่มาของวัฒนธรรมอาฟเตอร์นูนที (Afternoon Tea) เสียก่อน โดยวัฒธรรมดังกล่าวมีจุดเริ่มต้นมาจากประเทศอังกฤษ (England) ตั้งแต่ช่วงปลายศตวรรษที่ 18 ซึ่งอาฟเตอร์นูนทีในช่วงแรกนั้นนิยมอย่างแพร่หลายในสังคมชั้นสูง โดยการทานอาฟเตอร์นูนทีจะเริ่มทานกันระกว่างมื้อเที่ยงและมื้อเย็น
ในเซตอาฟเตอร์นูนทีมักประกอบไปด้วยอาหารคาว อาหารหวาน และชา และแน่นอนว่าในปัจจุบันอาฟเตอร์นูนทีก็ยังคงได้รับความนิยมอย่างต่อเนื่อง ทั้งในแง่ความสวยงามและความอร่อย หากเคยได้ทานสักครั้ง ต้องมีครั้งต่อ ๆ ไปตามมาอย่างแน่นอน และวัฒนธรรมดังกล่าวก็ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากในญี่ปุ่น ทำให้มีร้านคาเฟ่หรือร้านน้ำชามากมายเปิดให้บริการกันอย่างแพร่หลาย
HAUTE COUTURE CAFE:คาเฟ่ธีมดอกไม้ตามฤดูกาล
![HAUTE COUTURE CAFE:คาเฟ่ธีมดอกไม้ตามฤดูกาล](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c53b0a9d64f_62c5369e47e85_564122991.jpg)
วันนี้เราจะมาแนะนำคาเฟ่ HAUTE COUTURE CAFE อ่านว่า "โอต์กูตูร์" หรือภาษาญี่ปุ่นใช้คำว่า "オートクチュール" ซึ่งเปิดให้บริการเมื่อช่วงเดือนเมษายน ปี 2022 ที่ผ่านมานี้ในย่านนากะเมกุโระ (Naka-Meguro) เองค่ะ
จุดเด่นของที่นี่คือมีคอนเซ็ปต์อาฟเตอร์นูนที ซึ่งธีมจะเปลี่ยนแปลงไปตามฤดูกาล เช่น ฤดูใบไม้ผลิเป็นธีมซากุระ ธีมดอกกุหลาบ ฤดูใบไม้เปลี่ยนสีเป็นธีมเมเปิ้ล เป็นต้น นอกจากนี้ อาหารและเครื่องดื่มของที่นี่รับประกันความหรูหราและสวยงาม เหมาะสำหรับถ่ายรูปสุด ๆ
ดูข้อมูลเกี่ยวกับคาเฟ่ในญี่ปุ่นเพิ่มเติมได้ที่นี่
บรรยากาศภายในร้าน HAUTE COUTURE CAFE ธีมฤดูใบไม้ผลิ
![บรรยากาศภายในร้าน HAUTE COUTURE CAFE ธีมฤดูใบไม้ผลิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/08/62eb346c112b6_62eb346262dc7_421616189.jpg)
ครั้งนี้เราได้ไปเยือนคาเฟ่ในช่วงที่เป็นธีมซากุระสีชมพูพอดี ต้องใช้คำว่าหวานที่สุด สวยงามสมเป็นญี่ปุ่นที่สุด บอกเลยค่ะว่าเหมือนเราหลุดเข้าไปเมืองดอกซากุระเลยก็ว่าได้ หันไปทางไหนก็ซากุระ ยกกล้องถ่ายมุมไหนก็เจอ (แอบกระซิบเบา ๆ ดอกไม้ที่เค้าตกแต่งในร้านจะเป็นดอกไม้ปลอมนะคะ แต่คุณภาพของที่เลือกใช้ดีงามแน่นอน)
แถมบัตเลอร์ที่ร้านหล่อมากเหมือนหนุ่มโฮสต์นิด ๆ ดอกไม้สวยกับคนหล่อนี่เจริญตาเจริญอาหารจริง ๆ ค่ะ ฮ่าๆๆ ระหว่างที่ทานบัตเตอร์จะมาถ่ายรูปให้เราด้วยประมาณ 10 กว่ารูป ถ่ายเก่งและสวยมาก แนะนำให้แต่งตัวจัดเต็มไปกันนะคะ ได้รูปสวย ๆ กลับมาแน่นอน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c5809a7b76e_62c58042e878a_2072179641.jpeg)
แค่เซตจานก็เข้าธีมสุด ๆ แล้วค่ะ
ที่นี่หากใครสนใจอยากมาทานต้อง "จองล่วงหน้าเท่านั้น" นะคะ ใครที่ไม่จองแล้วหวังว่าจะได้ Walk-in ที่เห็นคือโดนปฏิเสธแทบจะ 100% เลย ตอนที่จองในเว็บไซต์จะมีแจ้งราคาและคอร์สอาหารค่ะ สามารถเลือกได้ตามสะดวก ราคาจะเริ่มต้นที่ 4,300 เยนต่อท่านค่ะ หลัก ๆ ในเซตจะมีทั้งของคาวและของหวาน พร้อมชาและกาแฟแบบเติมได้ไม่อั้น ชามีให้เลือกหลายรส ใครไหวชิมให้ครบไปเลยค่ะ (´∀`)
Welcome Drink แก้วแรกด้วยชาดอกชากุระ
![Welcome Drink แก้วแรกด้วยชาดอกชากุระ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c5809b007cd_62c5805376e1d_1641640920.jpeg)
แก้วแรกที่ไปถึงพนักงานจะมารินชาดอกซากุระให้ หน้าตาจะออกแนวเป็นสีใสคล้ายน้ำเปล่า ประดับด้วยดอกซากุระด้านใน แต่มีรสชาติเค็มๆ น่าจะเป็นซากุระดองค่ะ ซึ่งหลังจากที่พนักงานเสิร์ฟชาเสร็จแล้ว เขาจะให้เราเลือกเมนูเครื่องดื่ม ตรงนี้แล้วแต้เลยใครจะเลือกสั่งชาก่อนหรือกาแฟก่อนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นเครื่องดื่มชนิดเดิมตลอดค่ะ
เมนูของหวาน (Dessert) ในธีมสีชมพู
![เมนูของหวาน (Dessert) ในธีมสีชมพู](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c5809b72a13_62c5806c4a53c_349210191.jpeg)
ชมพูน่ารัก นั่งเชยชมนานมากกว่าจะได้กินค่ะ (//∇//)
หลังจากที่บัตเลอร์รับออร์เดอร์แล้ว เขาจะเซ็ตโต๊ะขนมให้เรา โดยมีทั้งมาการอง สตอร์เบอร์รีเคลือบช็อกโกแลต แก้วขนมที่เหมือนไอศกรีมพาร์เฟ่ต์ และอื่น ๆ อีกมากมายที่อลังการสุด ๆ สำหรับรสชาติขนมและอาหารที่ขึ้นชื่อว่าซากุระส่วนใหญ่รสชาติจะออกแนวอมเปรี้ยวเล็กน้อยเหมือนเชอร์รี่ อร่อยและทานง่ายมาก
เสิร์ฟเมนูหลัก (Main Course)
![เสิร์ฟเมนูหลัก (Main Course)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c5809be5d40_62c5807955f05_2987914.jpeg)
กินธรรมดาโลกไม่จำ ต้องฟองดูซากุระเท่านั้น
มาถึงไฮไลท์ชั้นของคาวของหวาน ซึ่งเป็นเมนูหลัก (Main Course) ของที่นี่ น่ารักสมกับที่รอคอยมากก ♡ ชั้นล่างสุดจะเป็นของคาว สองชั้นบนจะเป็นของหวานค่ะ ของคาวที่เป็นแฮมเบอร์เกอร์จิ๋วเสิร์ฟกับโคร็อกเกะ อร่อยมาก แม้ว่าแต่ละเมนูที่นำมาเสิร์ฟจะไม่ร้อน แต่ถึงจะเป็นอุณภูมิห้องก็อร่อยค่ะ
ในชั้นที่สองที่เป็นโมจิ ตัวนี้เป็นทีเด็ดอีกเมนูหนึ่ง โดยพนักงานจะจุดเตาฟองดูซากุระ แล้วให้เราเอาเจ้าโมจิลงไปต้ม จากนั้นก็รับประทานค่ะ แปลกตา และสนุกมาก ๆ ที่สำคัญโมจินุ่มลิ้น จนอยากจะเบิ้ลอีกจานเลย
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c5809c6bb66_62c5809187865_1816346952.jpeg)
ทิ้งท้ายด้วยขนมสวย ๆ ในธีมซากุระ
หากพูดถึงอาฟเตอร์นูนที อุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้ก็คือเซ็ตอาฟเตอร์นูนทีแบบในรูปเลยค่ะ คาดว่าร้านคาเฟ่สวย ๆ แบบนี้จะต้องถูกใจสาว ๆ เป็นอย่างมากแน่ ๆ เพราะตามที่กล่าวไปข้างต้นว่าต้องจองล่วงหน้าถึงเข้าใช้บริการได้ และร้านที่นั่งเต็มไวมากค่ะ ต้องจองล่วงหน้าเป็นเดือน
ธีมปัจจุบันของร้าน HAUTE COUTURE CAFE
![ธีมปัจจุบันของร้าน HAUTE COUTURE CAFE](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62c53c154394c_62c53bb015bca_281994412.jpg)
สำหรับใครที่อยากลองแวะไปตอนนี้ แม้ว่าธีมซากุระจะจบลงไปแล้ว เพื่อน ๆ ก็สามารถไปตื่นตาตื่นใจกับธีมดอกไม้อื่น ๆ ได้อีกนะคะ ซึ่งตอนนี้ทางร้านได้จัดเป็นธีมดอกวิสทีเรียสีม่วงดูหรูหรามาก รับประกันเลยว่าสวยไม่แพ้ซากุระอย่างแน่นอนค่ะ
รายละเอียดสถานที่เพิ่มเติม
![รายละเอียดสถานที่เพิ่มเติม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/06/62b065f3a2699_62b0659b914ea_989351973.jpeg)
ร้านจะอยู่ชั้นสองค่ะ
รอบเวลาจอง : 11.00 น. , 13.30 น., 16.00 น., 18.30 น.
เวลาเปิดให้บริการ : 11.00 น. - 22.00 น
ราคา : 4,300 - 5,700 เยน (ขึ้นอยู่กับคอร์ส)
การเดินทาง :
ตั้งต้นจากสถานีชิบูยะ (Shibuya Station) ขึ้นรถไฟสายโทโยโกะ (Toyoko Line) ไปลงสถานีนากะเมกุโระ (Naka-Meguro Station) จากนั้นเดินเท้าต่อประมาณ 10 นาที
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ : https://www.hautecouturecafe.com/ (ภาษาญี่ปุ่น ※ จองล่วงหน้าจากเว็บไซต์นี้)
รายชื่อบทความที่เกี่ยวข้อง
・ที่เที่ยวโตเกียวติดรถไฟใต้ดินสาย Hibiya Line
・รวม 15 ร้านเด็ดฉบับ 2022! รู้จักย่าน Jiyugaoka ดินแดนขนมหวานในโตเกียว
・สุดไฮโซ! 4 คาเฟ่แบรนด์หรู Hi-End สำหรับสายช้อป
・พบหมีบราวน์และเพื่อนที่ไลน์คาเฟ่
・10 คาเฟ่การ์ตูนดัง
ผู้เขียน: Donut::Nut
สาวไทยในโตเกียว เที่ยวจริง กินจริง เล่นจริง สไตล์ปุ่นๆ (´∀`)