สูตร "มิลเฟยนาเบะ" หม้อไฟญี่ปุ่นชื่อฝรั่งเศส
![สูตร "มิลเฟยนาเบะ" หม้อไฟญี่ปุ่นชื่อฝรั่งเศส](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf26b7b24f94_5bf26a896fbaa_1806455390.jpeg)
มิลเฟย? คืออะไร
![มิลเฟย? คืออะไร](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf390804fdeb_5bf38db0cc1cb_806389522.jpg)
คำว่า ”มิลเฟย” (Mille-feuille) มาจากภาษาฝรั่งเศสค่ะ แปลว่า "ใบไม้นับพันใบ" โดยปกติจะใช้เป็นชื่อขนมหวานชนิดหนึ่งที่ทำจากแป้งพัฟบางๆ ซ้อนสลับกับเนยหรือครีมและผลไม้ ออกมาเป็นขนมที่มีรูปร่างซ้อนกันหลายๆชั้น หากใครที่รู้จักอาหารฝรั่งหรือได้ดูรายการแข่งทำอาหารชื่อดัง ก็มีอาหารที่ใช้แป้งพัฟเป็นส่วนผสมและเรียงสลับชั้นอย่างขนมฝรั่งเศสว่ามิลเฟยเช่นกันค่ะ
รู้จัก”มิลเฟยนาเบะ”
![รู้จัก”มิลเฟยนาเบะ”](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf26b7c07f3a_5bf26ad74214c_346141867.jpeg)
”มิลเฟยนาเบะ” หรือ หม้อไฟมิลเฟย คือหม้อไฟผักกาดขาวกับหมูสามชั้นวางเรียงสลับชั้นกันหลายๆชั้น คล้ายๆการทำขนมมิลเฟยค่ะ แต่ว่าชื่อภาษาญี่ปุ่นเองก็ไม่ได้มีแค่มิลเฟยนาเบะ แต่มีชื่อตรงตัวเหมือนกันคือ Buta-bara to hakusai no Kasane-nabe (豚バラと白菜の重ね鍋) ที่แปลตรงตัวว่า หมอไฟที่มีหมูสามชั้นและผักกาดขาวซ้อนกันหลายชั้น ค่ะ
แต่เนื่องจากเป็นชื่อที่ค่อนข้างยาว คนญี่ปุ่นจึงเรียกหม้อไฟชนิดนี้อย่างย่อว่า ”มิลเฟยนาเบะ” ค่ะ (ミルフィーユ鍋)
นอกจากมิลเฟยผักกาดขาว ยังมีมิลเฟยหัวไชเท้าด้วยนะคะ แต่ถ้าพูดถึงมิลเฟยนาเบะโดยทั่วไปแล้ว จะหมายถึงผักกาดขาวซะมากกว่า ซึ่งเป็นผักที่นิยมนำมาทำนาเบะมากกว่า ส่วนน้ำซุปนั้นมีอยู่หลายสูตรด้วยกัน แต่สูตรที่เป็นที่รู้จักมากสุดคือสูตรโชยุตามนี้ค่ะ
วัตถุดิบ
![วัตถุดิบ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf26bb897612_5bf26b9476206_1319457378.jpeg)
1. ผักกาดขาว 1 กิโลกรัม
2. หมูสามชั้น 500 กรัม (สไลด์บาง)
3. แครอท นิดหน่อย
4. ต้นหอม ตามชอบ
5. ผงซุปญี่ปุ่น 2 ช้อนโต๊ะ
6. น้ำเปล่า 800 มิลลิลิตร
7. โชยุ 2 ช้อนโต๊ะ
8. มิริน 2 ช้อนโต๊ะ
9. เกลือป่น 1/2 ช้อนชา
10. ขิงซอย หรือ พริกแห้ง พอประมาณ (หากไม่ชอบเผ็ด ไม่ใส่ก็ได้ค่ะ)
วิธีทำ
![วิธีทำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aa823a158_5bf2a96a62606_705460981.jpeg)
1. ล้างผักกาดขาวเป็นใบๆพักให้สะเด็ดน้ำ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aa831f953_5bf2a9b6af87d_327299690.jpeg)
2. หั่นแครอท จะใช้ที่กดผัก กดเป็นรูปตามชอบ แล้วใช้มีดแกะลายก็ได้ค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aa841f7c9_5bf2aa078e105_1793737980.jpeg)
3. หั่นต้นหอมเป็นท่อน 4-5 เซนติเมตร
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aa850bed4_5bf2aa3844d32_1683852948.jpeg)
4. ผสมผงซุปญี่ปุ่น โชยุ มิริน เกลือป่น และน้ำเปล่าครึ่งนึงให้เข้ากัน ส่วนน้ำเปล่าที่เหลือ เอาไว้ละลายเครื่องปรุงที่ติดที่ถ้วยตวงอีกรอบค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aa85e623f_5bf2aa71c6539_1994599928.jpeg)
5. เรียงผักกาดขาวและหมูสามชั้นสลับชั้นกัน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2ac9ed6dd6_5bf2ab5a5fa31_1757090435.jpeg)
6. เรียงตามลำดับดังนี้ ผักกาดขาว-หมูสามชั้น-ผักกาดขาว-หมูสามชั้น-ผักกาดขาว-หมูสามชั้น-ผักกาดขาว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2ac9fdcf79_5bf2ab84bcb30_2104222360.jpeg)
7. หั่นเป็นท่อนประมาณ 5 เซนติเมตร
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aca0ca165_5bf2abf1d8b78_58739337.jpeg)
8. วางเรียงให้เต็มหม้อตามรูป หากมีผักกาดขาวเหลือก็ใส่ตามช่องว่างให้เต็มค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aca1caf3f_5bf2ac1f7130f_303936999.jpeg)
9. เทน้ำซุปที่เราผสมเตรียมไว้ในข้อ(4) พร้อมใส่น้ำเปล่าที่เหลือละลายเครื่องปรุงที่ติดที่ถ้วยตวงให้หมดค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aca2bd861_5bf2ac5ad080f_1369247382.jpeg)
10. ใส่ต้นหอมและแครอทเพิ่มสีสัน ตามสูตรคนญี่ปุ่นใส่ขิงซอยเพิ่มรสเผ็ดอ่อนๆและช่วยให้ร่างกายอบอุ่น เราคนไทยจะดัดแปลงใส่พริกแห้งแทนก็เข้ากันดีค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2aca39aa8c_5bf2ac976061c_414761483.jpeg)
11. ต้มให้เดือดจนส่วนผสมทุกอย่างสุกพร้อมรับประทานค่ะ ใครชอบผักนิ่มๆก็ต้มนานหน่อยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bf2ad8ee482e_5bf2ad7f7eed4_80307412.jpeg)
เสิร์ฟพร้อมข้าวสวยร้อนๆ น้ำซุปมีรสหวานจากผัก รสเค็มจากเครื่องปรุง และมันจากหมูสามชั้นยังช่วยเพิ่มความเข้มข้นให้ซุป อร่อยแบบไม่ต้องมีน้ำจิ้มค่ะ เพราะมิลเฟยนาเบะจะเหมือนกับต้มจืดบ้านเรามากกว่าสุกี้ยากี้หรือชาบูชาบู ถ้าทำออกมาดีแทบไม่ต้องมีน้ำจิ้มค่ะ