7 ขนมน่าซื้อเป็นของฝากจากฮอกไกโด
7. Yoitomake ร้าน Mitsuboshi
![7. Yoitomake ร้าน Mitsuboshi](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99b82917_5659b26eed714_591423073.jpg)
http://sapporo-yakei.up.n.seesaa.net/sapporo-yakei/image/IMG_6445.JPG?d=a1
โรลเค้กที่ม้วนไส้และราดด้านบนด้วยแยมจากเบอร์รี่ต่างๆ ที่เก็บได้จากในฮอกไกโด หวานหอมอมเปรี้ยวนิดๆ พอให้หายเบื่อความหวานได้อย่างพอดีๆ
6. Hokkaido white raspberry
![6. Hokkaido white raspberry](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99bc2f3f_5659b334d6da1_1305296997.jpg)
http://thumbnail.image.rakuten.co.jp/@0_mall/hokkaido-omiyage/cabinet/meika2/fujiya124-pac02.jpg
ซีเรียลที่เต็มไปด้วยใยอาหารที่ร่างกายต้องการ ราดด้วยไวท์ช็อกโกแล็ตหวานอร่อย และโรยด้วยราสเบอร์รี่แห้งที่ช่วยเพิ่มความเปรี้ยวและหอมละมุนให้กับลิ้น กรุบกรอบ เพลินจนลืมอ้วนกันเลยทีเดียว
5. Yubari Melon Pure Jelly
![5. Yubari Melon Pure Jelly](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99c3412d_5659b3ea869cd_1828866454.jpg)
http://image.rakuten.co.jp/food-thanks/cabinet/thum/4582179298816.jpg?_ex=128x128
พูดถึงของดังฮอกไกโด ของเด็ดอย่างเมลอนจะหลุดอันดับไปได้ยังไง เยลลี่เมลอนที่คงรสชาติความหอมและหวานของเมลอนไว้ได้ครบถ้วน จะกินแบบแช่เย็น หรือแช่แข็งก็ดับร้อนอากาศบ้านเราได้ ละลายในปากเหมือนกินเมลอนจริงเลย
4. Double Fromage ของร้าน LeTAO
![4. Double Fromage ของร้าน LeTAO](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99c7681f_5659b4d7c2f04_2064640966.jpg)
http://image.rakuten.co.jp/letao/cabinet/item/201508md/f299-m1.jpg?_ex=128x128
แค่คำเดียวก็จะสัมผัสได้ถึงความนุ่มนวลที่ละลายได้ในปากราวกับหิมะ รสนมกลมกล่อมเข้ากันได้ดีกับความหวานที่พอดีๆ กับดับเบิ้ลชีสเค้ก ที่ชั้นบนเป็นชีสเค้กสด และชั้นล่างเป็นชีสเค้กอบ ทดบาลานซ์ของรสชาติได้เป็นอย่างดี อร่อยอย่างนี้กินคนเดียวได้ทั้งก้อนเลยล่ะ
3. Mifuyu Matcha chocolate ร้าน Ishiya
![3. Mifuyu Matcha chocolate ร้าน Ishiya](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99cbffa4_5659b5c2a1435_79138072.jpg)
http://image.rakuten.co.jp/hokkaido-omiyage/cabinet/koibito/isiya044-pc01.jpg
หนึ่งในของที่ควรซื้อของฮอกไดโดเลย Mifuyu ว่ากันว่าล้อมาจากชื่อของขนมฝรั่งชนิดหนึ่งที่เรียกว่า Mille-feuille คือมีลักษณะเป็นชั้นๆ บางกรอบและสอดไส้ครีมต่างๆ หวานนุ่มนวล รสที่แนะนำคือมัทฉะ ที่ปนกลิ่นหอมของชาและมีรสฝาดนิดๆ เด็กกินได้ผู้ใหญ่กินดี
2. Furano yukidoke cheese cake
![2. Furano yukidoke cheese cake](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99d058aa_5659b66bc855d_984348772.jpg)
http://www.furanotourism.com/spro_cms/upimg/l/20130404153024312_11013.jpg
ครีมชีสของเด็ดของฮอกไกโดที่ละลายในปาก ซ้อนเป็นชั้นกับแยม ตามด้วยขอบสไตล์คุ้กกี้ สามผิวสัมผัส สามรสชาติที่ผสมผสานกันได้อย่างกลมกล่อมในคำเดียว ไม่สิ คำเดียวคงไม่พอ เผลอแป๊ปเดียวหมดชิ้นไม่รู้ตัวแน่ๆ
1. Rokkatei Butter Sandwich
![1. Rokkatei Butter Sandwich](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/11/5659b99d532f9_5659b7523c257_1606898694.jpeg)
http://up.gc-img.net/post_img_web/2015/08/52bb5ab70a9f6454c126e3c9974782d4_26416.jpeg
พลาดไม่ได้เด็ดขาดกับขนมแซนวิชของร้าน Rokkatei ที่สอดแทรกครีมเนยและชีสใส่ลูกเกดเคี้ยวหนึบ ประกบบนล่างด้วยคุ้กกี้เนยหอมกรุ่น หลายรสชาติที่ลงตัวทำให้เคี้ยวเพลินมากๆ ทั้งหมดคัดแต่วัตถุดิบของดังของฮอกไกโด ในขนาดชิ้นพอดีคำกินได้เรื่อยๆ ไม่มีเบื่อ เป็นของดังที่แม้แต่คนญี่ปุ่นเองก็ยังนิยมซื้อเป็นของฝาก