มาเนะกิซูชิ ร้านซูชิดังแห่งเมืองซากะ
![มาเนะกิซูชิ ร้านซูชิดังแห่งเมืองซากะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d299949b2492_5d2999448abc1_1442430267.jpg)
ซูชิ อาหารที่ไม่ว่าจะใครก็รู้จัก และเป็นอาหารญี่ปุ่นที่คนไทยนิยมอย่างมาก ถ้าหากใครมาเที่ยวจังหวัดซากะหรือนางาซากิแล้วล่ะก็ห้ามพลาดร้านมาเนะกิซูชิเด็ดขาด เพราะร้านนี้ไม่ได้เป็นที่ยอมรับแค่เมืองอุเระชิโนะเท่านั้น แต่คนญี่ปุ่นจากเมืองอื่นๆยังมาลองชิมกันเลยค่ะ
อุเระชิโนะออนเซน ออนเซนผิวดี1ใน3ของญี่ปุ่น
![อุเระชิโนะออนเซน ออนเซนผิวดี1ใน3ของญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d382a9430e38_5d3823e95881f_88367719.jpg)
ร้านแห่งนี้ตั้งอยู่ใจกลางเมืองออนเซนผิวดี Ureshino Onsen จังหวัดซากะ ไม่ไกลมากนักจากจังหวัดฟุกุโอกะ โดยเมืองอุเระชิโนะเป็นเมืองที่ขึ้นชื่อเรื่องออนเซนผิวดีที่แช่เพียงแค่ครั้งเดียวก็สัมผัสได้ถึงผิวเนียนนุ่มลื่นค่ะ อาหารขึ้นชื่อของอุเระชิโนะออนเซนก็คือ ยูโดฟุ หรือเต้าหู้ออนเซน ทำให้เมืองอุเระชิโนะมีร้านเต้าหู้ออนเซนมากมายเต็มไปหมด แต่ที่เมืองนี้ยังมีร้านซูชิร้านดังเลื่องชื่อที่เปิดมาหลายสิบปี นั่นคือร้านมาเนะกิซูชิ ที่จำแนะนำในวันนี้ แม้แต่ผู้คนจากเมืองอื่นๆถึงกับยอมเดินทางมาอุเระชิโนะออนเซนเพื่อชิมซูชิรสเลิศจากร้านมาเนะกิโดยเฉพาะเลยค่ะ
สำหรับผู้สนใจเมืองอุเรชิโนะออนเซน
แช่ออนเซนและขอพรเทพแห่งผิวสวย ที่อุเระชิโนะ
ร้านมาเนะกิซูชิ
![ร้านมาเนะกิซูชิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288babb3c75_5d288a723dc85_1776317224.jpg)
วันนี้เราเดินทางกันจากอุเระชิโนะออนเซนบัสเซนเตอร์ค่ะ โดยเดินไปตามถนนสายออนเซนชิลๆ ชมบ้านเมืองเก่าๆไม่ถึง 5 นาทีก็ถึงร้านมาเนะกิแล้วค่ะ ร้านตั้งอยู่ไม่ไกลจาก อาชิยุ(ออนเซนแช่เท้า) ประจำเมืองมากนัก จะทานก่อนแล้วค่อยไปนั่งแช่เท้าก็ได้ค่ะ มองจากด้านนอกจะเป็นตึกเรียบๆ มองไม่เห็นด้านในของร้านค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288bac7de26_5d288ae76f076_497544805.jpg)
เข้ามาภายในร้านแล้วก็จะเจอกับที่นั่งแบบเคาท์เตอร์และห้องส่วนตัวแบบญี่ปุ่น 2 ห้องค่ะ ที่นั่งเคาท์เตอร์จะมีเพียง 10 ที่นั่งเท่านั้นค่ะ โดยเราจะเห็นเชฟปั้นซูชิกันจะๆตรงหน้าเลยค่ะ มาครั้งนี้ผู้เขียนโทรจองก่อนมาประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ เนื่องจากเป็นวันศุกร์ ถือว่าโชคดีมาก เพราะไปถึงเหลือแค่ 2 ที่เท่านั้น โดยการมาทานซูชิแบบนี้นั้น เซฟจะคอยพูดคุย อธิบายเกี่ยวกับวัตถุดิบด้วยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288bad4b26f_5d288b34a02e1_1247683861.jpg)
ห้องแบบส่วนตัวเหมาะสำหรับมากันแบบเป็นกลุ่มค่ะ ส่วนใหญ่ห้องส่วนตัวจะเต็มตลอดเพราะลูกค้าที่ต้องการกินเลี้ยงสังสรรค์จะจองไว้ ยิ่งที่ญี่ปุ่นจะมีกิจกรรมที่เรียกว่า โจชิไค หรือการรวมตัวของสาวๆรุ่นเล็กรุ่นใหญ่เพื่อมาทานอาหารและคุยสัพเพเหระกัน ร้านมาเนะกิ ก็เป็นสถานที่สาวๆรุ่นใหญ่มักจะจัดกิจกรรม โจชิไค มื้อเที่ยงเสมอค่ะ ถ้าบางวันไปทานมื้อเที่ยงก็อาจจะเห็นผู้หญิงญี่ปุ่นนับสิบคนใส่ชุดกิโมโนมาทานอาหารด้วยค่ะ เพราะแถวๆนี้การใส่ชุดกิโมโนในชีวิตประจำวันของผู้หญิงที่ค่อนข้างมีอายุนั้นถือเป็นเรื่องปกติมากค่ะ
มื้อเที่ยงสุดคุ้ม
![มื้อเที่ยงสุดคุ้ม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d358ce56e53c_5d358a7be1cdc_1280131626.jpg)
https://www.facebook.com/manekizushi/photos/a.251355638248222/745521602164954/?type=3&theater
ถ้าใครอยากลองทานซูชิของร้านมาเนะกิในราคาที่ไม่แพงมากนักและได้เยอะ แนะนำให้มาตอนเที่ยงค่ะ เพราะจะมีเซทอาหารกลางวันในราคาเพียง 1,200 เยนเท่านั้นค่ะ จะมีทั้งหมด 3 เซทด้วยกันค่ะ ในภาพจะเป็นเซทซูชิค่ะ มีซูชิทั้งหมด 6 ชิ้น ไข่ตุ๋นเนื้อเนียน ซุปมิโสะแดงใส่หอยลาย และแคนตาลูปค่ะ อีก 2 เซทที่เหลือเปลี่ยนจากซูชิเป็นข้าวหน้าปลาไหลอะนะโกะด้ง หรือจะเลือกเป็นข้าวหน้าปลาดิบไคเซนด้งก็ได้ค่ะ โดยข้าวหน้าต่างๆจะไม่มีไข่ตุ๋นค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288bae1d102_5d288abfe446c_192781018.jpg)
ข้าวหน้าปลามากุโระหรือปลาทูน่า ถ้าไม่ได้มาช่วงกลางวัน ชามละ 1,200 เยนค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288baedf3c2_5d288ad049f89_582042067.jpg)
ข้าวหน้าปลาไหลอะนะโกะด้ง ชามละ 1,200 เยน
ซูชิที่ใช้แต่วัตถุดิบชั้นเลิศ
![ซูชิที่ใช้แต่วัตถุดิบชั้นเลิศ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288baf95c38_5d288b56c6bd6_1050041166.jpg)
ถ้าหากมาทานซูชิที่ร้านมาเนะกิแล้ว แนะนำให้นั่งที่เคาท์เตอร์ค่ะ นอกจากจะได้ดูเชฟปั้นซูชิต่อหน้าแล้ว ยังสามารถมองเห็นวัตถุดิบหลักของวันนั้นๆได้ค่ะ ซึ่งเมนูซูชิจะเปลี่ยนไปตามปลาที่ได้มาในแต่ละวันค่ะ แต่เมนูซูชิที่ห้ามพลาดของร้านมาเนะกิเลยคือ ชูโทโร่และแซลมอน โดยเนื้อชูโทโร่จะเป็นเนื้อส่วนท้องของปลาทูน่าที่มีไขมันระดับปานกลาง เวลาเคี้ยวจะรู้สึกได้ถึงความฉุ่มฉ่ำของไขมัน และเนื้อปลาไม่มีกลิ่นคาว คนที่ไม่เคยกินปลาดิบมาลองแล้วรับรองได้ว่าติดใจแน่นอนค่ะ
เมนูน่าทานอื่นๆ
![เมนูน่าทานอื่นๆ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/07/5d288bb06539d_5d288b7cc1b2e_1118725634.jpg)
นอกจากซูชิชนิดต่างๆแล้ว ร้านมาเนะกิยังมีเมนูน่าทานอื่นๆอีกเช่น เทมปุระ หอยออยสเตอร์ย่าง(ตามฤดูกาล) เต้าหู้ออนเซน ถ้าหากมาทานมื้อเย็นแล้วก็สามารถลองชิมสาเกญี่ปุ่นชนิดต่างๆได้ค่ะ เหมาะกับการมานั่งทานแบบสบายๆ ยามค่ำคืนค่ะ
หากมีแผนเที่ยว ซากะและนางาซากิ
แม้ว่าอุเระชิโนะออนเซนจะไม่ได้อยู่ในจังหวัดใหญ่ๆ แต่วิธีการเดินทางมาร้านมาเนะกินั้นไม่ยากเลยค่ะ ถ้าหากใครที่มีแผนการเที่ยวเมืองทาเคะโอะออนเซนแล้วก็สามารถนั่งรถบัสของเจอาร์คิวชูจากสถานีรถไฟ ทาเคะโอะออนเซนมาเพียง 30 นาทีเท่านั้นค่ะ
ถ้าขับรถจากฟุกุโอะกะไปนางาซากิแล้วล่ะก็ลองแวะมาทานซูชิที่ร้านมาเนะกิได้ค่ะ หากใช้ทางด่วนที่เชื่อมระหว่างฟุกุโอะกะและนางาซากิ สามารถลงจาก Ureshino IC ขับรถเข้ามาในเมืองอุเระชิโนะออนเซนต่อเพียงแค่ 10 นาทีก็ถึงร้านมาเนะกิแล้วค่ะ
เวลา 11.00-14.00 17.00-22.00
วันหยุด วันพุธ
มีที่จอดรถ
เบอร์โทร +81954-43-3210 (ภาษาญี่ปุ่น) มื้อเที่ยงและวันธรรมดาส่วนใหญ่ไม่ต้องจองก็มีที่นั่งค่ะ
เฟสบุ๊ค https://www.facebook.com/manekizushi/