รู้จักกาแฟดีแคฟ เทรนด์สุขภาพของคนญี่ปุ่น
หลายคนอาจจะรู้กันดีว่าคนญี่ปุ่นนิยมดื่มกาแฟ เบียร์ และสูบบุหรี่จัดมาก หลังจากที่เบียร์ไม่มีแอลกอฮอล์สามารถตีตลาดญี่ปุ่นและสามารถดึงนักดื่มที่ต้องขับรถได้แล้ว ตอนนี้กาแฟดีแคฟรุ่นน้องก็กำลังตามมาติด ๆ วันนี้จะมารีวิวกาแฟดีแคฟพร้อมดื่มที่ขายในญี่ปุ่นและหาซื้อได้ทั่วไปกันค่ะ
เรามาทำความรู้จักกาแฟดีแคฟกัน
![เรามาทำความรู้จักกาแฟดีแคฟกัน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b333a11188fd_5b3338f30dc3d_476119464.jpg)
1 ) กาแฟดีแคฟคือกาแฟที่ถูกสกัดคาเฟอีนออกประมาณ 97% แต่ก็ยังไม่ใช่กาแฟที่ปราศจากคาเฟอีน 100%
2 ) เมล็ดกาแฟจะถูกล้างในตัวทำละลายหรือผ่านแรงดันน้ำจนกว่าคาเฟอีนจะออกจากเมล็ดกาแฟ
3 ) เมล็ดกาแฟจะผ่านขั้นตอนสกัดคาเฟอีนออกจากเมล็ดก่อนนำมาคั่ว
4 ) สารอาหารในเมล็ดกาแฟดีแคฟเทียบเท่าเมล็ดกาแฟปรกติ ยกเว้นคาเฟอีนที่ถูกขจัดออก
5 ) รสและกลิ่นของกาแฟดีแคฟจะอ่อนลงเล็กน้อย
6 ) กาแฟดีแคฟ 1 แก้ว มีคาเฟอีนประมาณ 0 – 7 มก. ส่วนกาแฟธรรมดา 70 – 140 มก.
7 ) ดื่มกาแฟดีแคฟมากกว่า 2 แก้วต่อวันอาจช่วยลดความเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งลำไส้ใหญ่ได้
8 ) กาแฟปกติมีความเสี่ยง ทำให้เกิดโรคตับและโรคกรดไหลย้อนมากกว่ากาแฟดีแคฟ
9 ) กาแฟดีแคฟเหมาะสำหรับผู้ที่มีภาวะไวต่อคาเฟอีน ผู้หญิงตั้งครรภ์ และผู้ที่ดื่มกาแฟในปริมาณมาก
การเรียกดีแคฟของชาวอาทิตย์อุทัย
![การเรียกดีแคฟของชาวอาทิตย์อุทัย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b319c10f2bdc_5b319bd6c7586_1797312881.jpg)
ถ้ามาญี่ปุ่นแล้วมองหากาแฟดีแคฟ ขอบอกว่ายากหน่อยนะคะ บางทีต้องงมกันเลยทีเดียว เพราะกาแฟที่แปะป้ายว่าดีแคฟ (Decaf) แทบไม่มี เพราะที่นี่ไม่นิยมเรียกกาแฟดีแคฟว่าดีแคฟ แต่จะนิยมเรียกว่า ‘คาเฟอินเลส’ (カフェインレス) มาจากภาษาอังกฤษว่า Caffeine Less นั่นเอง หรือไม่ก็ใช้คำว่า ‘คาเฟอินคัทโตะ’ (カフェインカット) หรือ Caffeine Cut จากภาษาอังกฤษเช่นกัน
เมื่อรู้จักดีแคฟแล้วเราไปดูรีวิวกันดีกว่า
Georgia
![Georgia](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b2b9e731b7fe_5b2b9cb542d11_795566322.jpg)
ราคา : 95 เยน
กลิ่น : ★★☆
ความเข้ม : ★★★
รสชาติ : ★★★
คะแนนรวม : ★★★
เป็นกาแฟดีแคฟบรรจุขวดที่อร่อยมาก รสหวาน มัน เข้ม ทุกอย่างดีเลิศ แถมแคลอรี่ไม่ถึง 100 แคลต่อขวดด้วย แนะนำคอดีแคฟต้องลองหามากระแทกปาก!
UCC – Beans & Roasters Decaf
![UCC – Beans & Roasters Decaf](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b2b9e72692e9_5b2b9c4a63502_1578164999.jpg)
ราคา : 139 เยน
กลิ่น : ★★☆
ความเข้ม : ★☆☆
รสชาติ : ★☆☆
คะแนนรวม : ★☆☆
รสชาติลื่นคอออกจืด ๆ แต่แพ็คเกจสวย อันนี้เรียกว่าสวยแต่รูปจูบเฉย ๆ ซื้อมาดื่มแก้กระหายได้แต่เหมือนเอากาแฟใส่นมใส่น้ำตาลมาผสมน้ำลดต้นทุน
Mt.RAINIER
![Mt.RAINIER](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b2b9e73dd341_5b2b9c615ef3c_472156424.jpg)
ราคา : 183 เยน
กลิ่น : ★★☆
ความเข้ม : ★★★
รสชาติ : ★★☆
คะแนนรวม : ★★☆
รสชาติดี แต่เข้มข้นน้อยกว่าของ Georgia นิดนึง แต่ดีกว่า UCC มาก ถือว่าอร่อยดื่มเพลินๆ แคลอรี่ร้อยกว่าๆ
Asahi – Clear Latte
![Asahi – Clear Latte](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b2c96a2eea4a_5b2c96969d029_2009308989.jpg)
ราคา : 117 เยน
กลิ่น : ★☆☆
ความเข้ม : ★☆☆
รสชาติ : ★☆☆
คะแนนรวม : ★☆☆
ช่วงนี้กำลังดังก็จริง แต่โปรดอย่าเรียกสิ่งนี้ว่ากาแฟ เพราะมันทั้งจืด เจือจาง ไร้รสสัมผัสใด ๆ ทั้งสิ้น มันคือน้ำเปล่าที่มีกลิ่นกาแฟ ขอไว้อาลัย ณ ที่นี้ ซื้อมาถ่ายรูปอินเทรนด์เก๋ ๆ วนไปพอได้อยู่ แต่หลังจากนั้นให้นำขวดไปรีไซเคิลได้ทันที
กินกาแฟดีแคฟแบบนี้แล้วคุณแม่บ้านจะให้นมลูกก็ได้ สะดวกจริงๆ แต่ไม่รู้ว่าจะฮิตติดลมบนแค่ไหน ก็หวังว่ากาแฟดีแคฟจะฮอตฮิตติดเซมบัตสึในตลาดเครื่องดื่มได้ และมีวางขายไปเรื่อยๆ ไม่หายไปจากตลาดซะก่อนนะ