ปิ้งย่างราคาประหยัดที่"ชิจิรินยากินิคุ อันอัน"
![ปิ้งย่างราคาประหยัดที่"ชิจิรินยากินิคุ อันอัน"](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348a5232d1_5a733f329daa6_906615948.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7c15d04504c_5a7c0f8e6a58f_1854094780.jpg)
เริ่มจากชื่อร้าน คำว่าชิจิริน นั้นแปลว่าเตาถ่าน ส่วนคำว่ายากินิคุ คนไทยรู้จักดี มันคือเนื้อย่างนั่่นเองเพราะงั้นจะเรียกรวมๆว่าเป็นร้านปิ้งย่างเตาถ่านก็ได้ เพราะที่ร้านจะใช้เตาถ่านในการปิ้งย่าง
และเนื่องจากเป็นร้านแฟรนไชส์ ออกแนวกินได้ทุกเพศทุกวัย ไม่ใช่ร้านแนวหรูในซอยลับ ทำให้ทุกเมนูเน้นราคาถูก ตามคอนเซปของร้านคืออาหารคุณภาพดีราคาประหยัด
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348a79795d_5a7341f5914f8_650881631.jpg)
เมื่อเข้าร้าน พนักงานก็จะถามว่ามากี่ท่านตามธรรมเนียม แล้วก็จะพาไปที่โต๊ะ บนโต๊ะจะมีหน้าจอไว้สำหรับกดสั่งอาหาร มีให้เลือกทั้งภาษาญี่ปุ่นและภาษาอังกฤษ เราสามารถเลือกแล้วกดสั่งได้เลย จากนั้นพนักงานจะเอาเตามาวางให้ พร้อมถ้วยน้ำแข็ง เอาไว้วางน้ำแข็งบนตะแกรงเวลาไฟลุกเพื่อดับไฟค่ะ แต่ก็จะมีเมนูที่เป็นเล่มเอาไว้เปิดดูด้วย เผื่อว่ามากันหลายคนจะได้ดูกันได้ทั่วถึง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348a68874c_5a73418f188d1_1589757848.jpg)
เครื่องสั่งจะหน้าตาแบบนี้
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348a8b19f4_5a73427cc43a8_1401948497.jpg)
ที่ร้านจะมีแบบสั่งกินปกติเป็นจานๆไป และโปรแบบทานไม่อั้น 120 นาที ซึ่งมีให้เลือกทั้งหมด 3 คอร์สค่ะ
1. Deluxe course ราคา3,426เยน (ไม่รวมภาษี) สำหรับเด็กเล็กทานฟรี / เด็กวัยประถม ลดครึ่งราคา / ผู้ใหญ่อายุมากกว่า65ปีลดราคา 500 เยน และแน่นอนว่าสั่งได้เกือบทุกเมนูที่มีในร้านเลยค่ะ ทั้งเนื้อ/หมู/ไก่/เครื่องใน/เครื่องเคียงต่างๆ/ข้าวสวย/ซุป/ของหวาน แต่ราคานี้ไม่รวมเครื่องดื่มนะคะ
2. AnAn course เป็นคอร์สแนะนำของทางร้าน ซึ่งราคาจะลดลงมาหน่อย เหลือที่ 2,593เยน(ไม่รวมภาษี) ไม่รวมเครื่องดื่มและของหวาน และเมนูก็จะลดลงมา แต่พวกเนื้อต่างๆที่คนนิยมกันก็ยังมีในคอร์สนี้ครบค่ะ
3. คอร์สอิ่มแปล้ Manpuku Course ราคา1,759เยน(ไม่รวมภาษี) พวกเนื้อหลักๆจะมีแน่นอนทั้งเนื้อ/หมู/ไก่/เครื่องเคียง/ข้าวสวย แต่ไม่รวมของหวานและเครื่องดื่มค่ะ
พวกเครื่องดื่มก็จะมีแบบดื่มไม่อั้น ถ้าเป็นเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ด้วย ก็บวกไป1,204เยน(ไม่รวมภาษี) แต่ถ้าเป็นเครื่องดื่มเบาๆ พวกโคล่า หรือชา ก็จะบวกเพิ่มไป 509เยน(ไม่รวมภาษี)ค่ะ
ถ้าใครทานเยอะมากๆ แนะนำให้สั่งเป็นคอร์สเลยค่ะ เพราะจะคุ้มกว่า แต่ถ้าใครทานได้ปกติ ไม่เน้นทำลายสถิติ แนะนำให้สั่งปกติค่ะ เพราะอะไร เดี๋ยวตอนเช็คบิลรู้กันค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a734c53cd71b_5a734bee1af8a_1585680482.jpg)
พวกเมนูเนื้อสัตว์จะเริ่มต้นที่ราคาจานละ250เยน เนื้อหมูทุกแบบจะราคาจานละ290เยน
ส่วนเครื่องดื่มสามารถสั่งเป็นแบบดื่มไม่อั้นได้ค่ะ ราคา1,389เยน ซึ่งเป็นแบบรวมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แล้ว เราสามารถกดเลือกเมนูที่หน้าจอได้เลยค่ะ จะมีทั้ง หมู เนื้อ ไก่ กุ้ง ปลาหมึก ผัก เครื่องเคียงอีกมากมาย ซุป ข้าวสวย ของหวาน และเครื่องดื่มค่ะ สำหรับคนไทยท่านที่ไม่ทานเนื้อเราสามารถสั่งเมนูหมูได้แถมมีให้เลือกหลายแบบด้วยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348aac22fe_5a73444de9398_830716400.jpg)
ที่ร้านมีเมนูใหม่มาแนะนำเป็นประจำ อย่างในภาพมีท้อปปิ้งชีสด้วย โดนใจคนชอบชีสมากๆ เป็นชุดหมู/ไก่พร้อมชีสแล้วแต่ชอบเลยค่ะ หรือใครจะสั่งชีสเพิ่มอย่างเดียวก็ได้นะคะ แถมสั่งเมนูเนื้อและหมูเพิ่มอีก4-5จาน (สำหรับ2คน) มีข้าวสวยถ้วยเล็กอีก 1 ถ้วย ผักแกล้ม และเครื่องดื่มค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348abcf47e_5a7344925c448_1706471780.jpg)
ปิ้งได้ที่ก็จิ้มชีสเลยค่ะ โดนใจสาวกชีสแน่นอน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348accf524_5a7348871e9f3_1111837907.jpg)
ทานเสร็จเรามาดูราคากันค่ะ เช็คบิลทั้งหมด4,187เยน มากัน2คน ตกคนละ2,093เยนเท่านั้นค่ะสำหรับร้านปิ้งย่าง (600 บาท) นี่คืออิ่มมากเลยนะคะ ค่าอาหารรวมเครื่องดื่มแล้วด้วย ถ้าสั่งแบบคอร์ส เอาที่ราคาถูกที่สุด ราคา1,759เยน ถ้าสั่งเครื่องดื่มอย่างน้อย1แก้ว แก้วละ290เยน รวมค่าอาหารเครื่องดื่ม2049เยน บวกภาษีเป็น 2,213เยน ราคาพอๆกันเลยค่ะ เผลอๆสั่งแบบธรรมดาจะถูกกว่าค่ะ
ดังนั้นถ้าไม่ได้อยากทานพวกเครื่องใน พวกเมนูเนื้อ เครื่องเคียง หรือไม่ได้เป็นคนทานจุจริงๆ แนะนำว่าสั่งเป็นจานๆปกติไป ได้ราคาประหยัดกว่าแน่นอน รสชาติก็โอเคถือว่าดีเลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a7348adceeab_5a73482c85d62_1330721289.jpg)
ชิจิรัน ยากินิกุ อันอัน มีสาขาอยู่ถึง 118 สาขาอยู่ทั่วประเทศญี่ปุ่น เปิดตั้งแต่เวลาประมาณ 5โมงเย็นถึงตี5 (Last order ปิดที่ตี4.30น.) เลยจะถูกใจกลุ่มคนที่ชอบทานมื้อดึก หรือกลุ่มคนที่เที่ยวกลับดึก หรือกลุ่มคนที่ทำงานเลิกดึก เพราะร้านนี้เปิดเกือบถึงเช้าเลย ยังไงลองแวะไปทานกันได้ค่ะ