แนะนำ 7 ขนมอร่อยในร้านร้อยเยน
7. Le Contes de Chocolat
![7. Le Contes de Chocolat](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfade7cc8bd_57bfabb424177_205852943.jpg)
http://userdisk.webry.biglobe.ne.jp/015/401/98/N000/000/000/135432628915913217351.JPG
ฝั่งหนึ่งเป็นคุ้กกี้ อีกฝั่งหนึ่งเป็นช้อกโกแล็ต ฝั่งคุ้กกี้จะกรอบนวลกินง่ายไม่หนักเกิน ส่วนฝั่งช็อกโกแลตก็อร่อยตามมาตรฐาน แต่ข้อดีก็คือ โดยรวมแล้วลงตัว ไม่หวานเลี่ยนและไม่มีกลิ่นเคมีที่ชอบมีในขนมหวานราคาถูกทั่วๆ ไป (ใครที่ชอบกินขนมหวานจะรู้ดีว่ากลิ่นเคมีนั้นทำลายรสชาติมากๆ) จึงทำให้กินง่ายและกินเพลิน
6. Biscotti
![6. Biscotti](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfade546d16_57bfab74717bb_23815198.jpg)
http://ameblo.jp/nalgae/entry-10487170609.html
อันนี้ขอบอกว่าอร่อยมากกกกกก เป็นบิสกิตที่คล้ายๆ กรอบและเนื้อละเอียด เคี้ยวเพลินกรุบกรอบ ตามด้วยกลิ่นอัลมอนด์หอมฟุ้งทั่วปาก และกลิ่นเนยชวนยั่วน้ำลาย ที่สำคัญไม่หวานเลี่ยนเกิน กินเพลินหมดในพริบตา แต่กลัวอะไร! ก็กล่องละ 100 เยนเอง ซื้อตุนไว้เยอะๆ เลย
5. Butter Sable
![5. Butter Sable](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfade98e25b_57bfabed001cc_1836101837.jpg)
http://mognavi.jp/blog/wp-content/uploads/2015/03/try-eat_19899-4.jpg
Butter Sable นี้มีมานานแล้ว เป็นขนมคู่บ้านคู่เรือนของญี่ปุ่น แถมอันนี้เป็นของ nissin จึงมั่นใจได้ว่าอร่อยชัวร์ กับความกรุบกรอบและกลิ่นเนยหอมฟุ้ง กินกับนมร้อนๆ หรือกาแฟก็ได้ทั้งนั้น โดยมากจะกินระหว่างนั่งดูหนังไปด้วย ขอบอกว่าหมดไม่รู้ตัว หรือจะกินเป็นอาหารเช้าในวันที่รีบๆ ก็ได้เหมือนกัน
4. Soft Galette รสน้ำผึ่งผสมมะนาว
![4. Soft Galette รสน้ำผึ่งผสมมะนาว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfadebb83dc_57bfac39b19b2_1547180975.jpg)
http://m-df315e986826af00-m.cocolog-nifty.com/photos/uncategorized/2013/09/01/2013083109200001.jpg
เห็นไซส์แล้วจะตกใจ เพราะถุงใหญ่แต่มาในราคา 100 เยนเท่านั้นเอง แถมเป็นของ Fujiya บริษัทขนมชื่อดังของญี่ปุ่น นอกจากจะหาซื้อง่ายแล้วยังอร่อย เพราะเป็นคุ้กกี้แบบเนื้อนุ่ม กับไส้ที่ผสมกลิ่นมะนาวอ่อนๆ กับรสหวานแบบน้ำผึ้ง ทำให้กินยังไงก็ไม่เบื่อเลย
3. Aerial รสเกลือ
![3. Aerial รสเกลือ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfaded8c15e_57bfacaa759ae_1755959442.jpg)
http://ic4-a.dena.ne.jp/mi/gr/114/item.shopping.c.yimg.jp/i/f/matsumotokiyoshi_4903015572417
ขนมขบเคี้ยวจากข้าวโพด ที่โรยเกลือจางๆ รสชาติจะคล้ายๆ กินป๊อปคอร์นโรยเกลือ แต่จะมีความกรอบจากเนื้อที่เป็นชั้นๆ บางๆ ที่ให้ความรู้สึกเบา เป็นขนมประเภทกินอร่อย เพลินได้ต่อเนื่องตลอดกาลไม่หยุด จนกว่าหนังจะจบ
2. Magic Flakes
![2. Magic Flakes](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfadefda268_57bfad349e342_922696840.jpg)
http://kumusutaka.up.seesaa.net/ftp/100-0012asd_IMG.JPG
Magic Flakes ขนมแคร็กเกอร์แผ่นบางกินง่าย ลองอ่านฉลากดูแล้วถึงรู้ว่าเป็นขนมจากฟิลิปปินส์ มาในถุงใหญ่เกินราคา 100 เยน เพราะข้างในยังแยกออกเป็นถุงเล็กๆ ขนาด 30 กรัมอีก 8 ถุงด้วยกัน คือกัดเข้าไปคำแรกมันจะเป็นรสชาติแปลกๆ อธิบายไม่ถูก เหมือนจะเป็นชีสแต่ก็มีอีกหลายรสปนๆ กัน แต่หลังจากคำแรกแล้วรับรองว่าติดแน่นอน
1. Kokuto Pea
![1. Kokuto Pea](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/08/57bfadf209afb_57bfad7a4da1d_1826087318.jpg)
http://item.shopping.c.yimg.jp/i/l/takaishi-kome_kokutou-p450
ขนมสไตล์ญี่ปุ่นที่อร่อยที่สุดในร้าน 100 เยนต้องขอยกให้อันนี้เลย เป็นขนมโบราณที่อยู่เคียงคู่วัฒนธรรมญี่ปุ่นมาช้านาน นั่นคือถั่วเคลือบน้ำตาล Kokuto Pea ซึ่ง Kokuto ก็คือน้ำตาลทรายแดงของญี่ปุ่น ที่มีรสชาติพิเศษไม่เหมือนใคร เคลือบอยู่บนผิวถั่วที่เคี้ยวมัน ทำให้เคี้ยวเลพิน ยิ่งเคี้ยวยิ่งมัน หมดถุงแล้วต้องเลียนิ้วเลยทีเดียว