7 ไอติมที่...เพี้ยนเกินไป...
7. ไอติมรสนกแก้ว
![7. ไอติมรสนกแก้ว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a59eb55a_569f92f3bb910_507595952.jpg)
http://www.naoblo.com/wp/wp-content/uploads/2014/09/torimi_ice.jpg
ไม่ได้ฆ่านกแก้วมาทำไอติมอย่างที่คิด แค่ผสมรสชาติของพวกธัญพืชที่คนกิน รวมๆ ออกมาแล้วรสชาติคล้ายๆ อาหารนกแก้วนั้นเอง ยิ่งถ้ารสไหนใส่ถั่วเยอะก็จะยิ่งเหมือนนกแก้วมากเท่านั้น มีให้เลือกถึง 3 ชนิดด้วยกัน
6. ไอติมรสปลาชิราสึ
![6. ไอติมรสปลาชิราสึ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a5a39c8b_569f96fcc2003_1115025425.jpg)
http://choei.net/wp/wp-content/uploads/IMG_0294.jpg
ไอติมกับปลา จะเป็นไปได้ยังไง แต่ก็เป็นไปแล้ว แถมคนกินยังบอกว่าไอติมวานิลลาหวานๆ กับรสเค็มๆ ของปลาชิราสึ เข้ากันดี๊ดีอีกต่างหาก ไม่เชื่อก็ต้องไปลองกินเอาเอง
5. ไอติมรสมอนจายากิ
![5. ไอติมรสมอนจายากิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a5a91e03_569f93c216f7a_1271030564.jpg)
http://kisyoku.info/moni07.jpg
มอนจายากิจะคล้ายๆ กับพิซซ่าญี่ปุ่น แต่จะเละและไม่ค่อยเป็นรูปร่าง อันนี้เป็นไอติมธรรมดาแต่โรยหน้าด้วยกุ้งแห้ง ขิงแดง สาหร่ายผงต่างๆ ที่เป็นส่วนผสมของมอนจายากิ คำแรกๆ อาจจะมึนๆ งงๆ แต่เอาเข้าจริงยิ่งกินยิ่งเพลินนะ
4. ไอติมรสหอยนางรมทอด
![4. ไอติมรสหอยนางรมทอด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a5b03913_569f94522c2a4_776690417.jpg)
https://scontent.cdninstagram.com/hphotos-xpt1/t51.2885-15/s640x640/sh0.08/e35/12071060_910526869030345_276969057_n.jpg
อย่าพึ่งทำหน้าอี๋ วันๆ นึงขายได้ถึง 200 อัน จัดว่าฮิตมากเลยทีเดียว หอยทอดเปลือกกรุบกรอบ เนื้อหอยรสชาติเข้มข้น ราดด้วยซิอิ้วอีกที กินควบไอติมหวานๆ หลายๆ คนก็ว่ามันอร่อยและเข้ากันดีกว่าที่คิด
3. ไอติมรสมะเขือม่วงย่าง
![3. ไอติมรสมะเขือม่วงย่าง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a5b6621f_569f961f92640_944035853.jpg)
http://kochi-arindo.com/wp-content/uploads/2015/06/8c2e80c5.jpg
อืม...ก็ช่างคิดกันออกมาได้นะ ไม่รู้ทำไมต้องเป็นมะเขือม่วง แถมย่างให้ด้วยก่อนเอามาทำไอติมอีกต่างหาก คงเพราะมะเขือม่วงของญี่ปุ่นมีรสชาติหวานอร่อย เอามาเผาให้เปลือกเกรียมก่อนเอามาบดผสมไอติม ก็น่าจะอร่อยดีนะ
2. ไอติมรสมิโสะราเม็ง
![2. ไอติมรสมิโสะราเม็ง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a5baf75b_569f976e93d97_1979729084.jpg)
http://blog-imgs-27.fc2.com/a/y/a/ayammy87/DSCN0798.jpg
ไปกันใหญ่แล้ว ไอติมอะไรรสราเม็ง แถมมีเส้นปนเข้ามาด้วยต่างหาก เลือกกินอย่างใดอย่างหนึ่งดีไหม หรือกินทีละอย่างก็ได้ ไม่เสียเวลาขนาดนั้นหรอก
1. ไอติมนัตโต
![1. ไอติมนัตโต](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/569f9a5beb040_569f983d0cc92_1376804365.jpg)
http://blog-imgs-27.fc2.com/a/y/a/ayammy87/DSCN0796.jpg
ในจำนวนความเพี้ยนทั้งหมดที่ว่ามา อันนี้คงสุดแล้ว ไอติมกับนัตโตเนี่ยนะ แถมในเนื้อไอติมมีนัตโตปนมาให้ด้วย เพราะว่าแค่นัตโตมันโหดไม่พอ รสชาติเหรอ ลองไปจิตนาการกันเอาเองแล้วกัน บรื๋อ...
- curiositymode.net (ภาษาญี่ปุ่น)