3 ร้านราเม็งในชิบะที่เดินทางไปด้วยมอเตอร์ไซค์
Brian MacDuckston จาก Ramen Adventures ได้รวบรวมและส่งเหล่านักล่าราเม็งขึ้นมอเตอร์ไซค์ ออกไปค้นหาราเม็งในชิบะ มาตามไปดูกันเถอะว่ามีร้านราเม็งอะไรน่าสนใจบ้าง!
3. ราเม็ง Teio (เมือง Kimitsu)
![3. ราเม็ง Teio (เมือง Kimitsu)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566fbd2dd8274_566fbc8eaafec_2002947008.jpg)
http://www.ramenadventures.com/2015/03/ramen-teio-in-chiba.html
ราเม็งที่นี่เป็นราเม็งง่ายๆ แต่เมื่อเพิ่มเนื้อชาชู เข้าไปก็ทำให้กลายเป็นมื้ออาหารที่วิเศษณ์ไม่เลว ร้านค่อนข้างจะเป็นร้านสำหรับคนท้องถิ่น มีหนังสือการ์ตูนวางไว้ให้เด็กๆอ่าน และมีทีวีให้ผู้ใหญ่นั่งดู คุณจะเห็นผู้คนที่อาศัยในบริเวณนี้แวะมาเป็นครอบครัว หามื้อเย็นง่ายๆในช่วงสุดสัปดาห์
- www.ramenadventures.com (อังกฤษ)
2. Hachibei (เมือง Ichihara)
![2. Hachibei (เมือง Ichihara)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566fbd2e2edda_566fb9a42eef3_2005119528.jpg)
Hachibei เป็นร้านราเม็งทางตอนใต้ของเมือง Ichihara ที่หากมองภายนอกจะดูใหญ่กว่ากระท่อมเพียงเล็กน้อย แต่แท้จริงแล้วเป็นร้านราเม็งที่มีชื่อเสียงในด้านราเม็งอาริรัน (ราเม็งสไตล์เกาหลี ที่ตั้งชื่อตามภูเขาที่เดินทางข้ามลำบากในเกาหลี และยังเป็นชื่อเพลงพื้นบ้านของเกาหลีอีกด้วย) และคุณอาจได้เห็นผู้คนเป็นโหลยืนเข้าแถวรอคิวอยู่หน้าร้าน เป็นเครื่องหมายการันตีความอร่อยของร้าน ราเม็งนี้ได้ผสมผสานกับความเชื่อญี่ปุ่น ที่ว่ากระเทียม หัวหอม และเครื่องเทศเป็นแหล่งกำเนิดพลังงาน จึงไม่แปลกเลยที่ Hachibei จะเป็นร้านราเม็งยอดนิยมของผู้ที่ต้องใช้แรงอย่างมากในการเดินทางข้ามเมืองบนถนนสายนี้
อ่านบทความเต็ม: www.ramenadventures.com (อังกฤษ)
1. Jiraiya (เมือง Asahi)
![1. Jiraiya (เมือง Asahi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566fbdf43aab4_566fbdc3e1ed3_1345552435.jpg)
http://www.ramenadventures.com/2011/10/jiraiya-in-chiba.html
ชิบะเป็นเมืองที่ขึ้นชื่อว่ามีร้านราเม็งริมทางมากมาย ราเม็งปรุงด้วยเครื่องเทศกว่า14 ชนิด บวกกับซุปโชยุที่ทำจากปลาที่จับในละแวกนั้น ออกมาเป็นราเม็งครบเครื่องกลิ่นหอมหวลชวนน้ำลายไหล
เมื่อซดน้ำซุปเข้าไปคุณจะสัมผัสได้ถึงความร้อนแรงของเครื่องปรุง แต่ก็กลมกล่อมในขณะเดียวกัน แม้ว่าราเม็งชามนี้สีแดงสดน่ากลัวแต่ไม่ได้เผ็ดเท่าที่เห็น ยิ่งคนไทยเรากินเผ็ดกันได้อยู่แล้วก็ไม่มีอะไรต้องกลัว จริงไหม!