คาเฟ่สุดสยองกลางชิบูย่าที่เห็นแล้วต้องกรี๊ด!
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f46359ced66_59f460be5f4fe_2050716450.jpg)
สารภาพเลยตอนที่เห็นแว้บแรกนี่นึกในใจเลยว่า “มันอ่านว่าอะไรฟะ” 5555 ก่อนที่เราจะไปเราได้ทำการจองโต๊ะเรียบร้อยก่อนผ่านทางหน้าเว็บไซต์ http://alcatraz-er.net ซึ่งการจองออนไลน์จะมีคอร์สต่างๆให้เลือกด้วยกัน แต่ราคาค่อนข้างสูงเลยจองไปแต่โต๊ะพอ คนละ 500 เยน (ไม่รวม Service Charge 10%) ร้านเปิดให้บริการตั้งแต่ 17:00 น.เป็นต้นไปค่ะ
ตอนไปครั้งแรกบอกเลย “หลงค่ะ” แต่ก็อาศัยเปิด Google Map เอามองหาป้ายดีๆจะมีเขียนอยู่ ซึ่งคาเฟ่นั้นจะอยู่ชั้น 2F โดยเราต้องตึกไปแล้วขึ้นลิฟต์ไปค่ะ พอออกมาปุ๊ปเราจะเจอกับบรรยากาศที่เหมือนหลุดไปอีกโลกเลย คือทุกอย่างตกแต่งได้สยองมาก ทันทีที่ประตูลิฟต์เปิดเราจะพบกับหุ่นคล้ายๆมัมมี่มายืนต้อนรับ พอเปิดประตูร้านทางขวามือเข้าไปก็จะเจอเคาน์เตอร์สำหรับต้อนรับลูกค้า
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f4635acf574_59f461122ca8c_1266644648.jpg)
แต่ตอนที่เราไปพนักงานน้อยมากกกๆ คือมีแค่พนักงานผู้หญิงที่แต่งตัวเป็นพยาบาลสาวสุดเซ็กซี่ 1 คน เป็นหมอ 1 คนและอีกคนที่เป็นคนทำกับข้าวอยู่ในครัว 1 คน ตอนแรกกดกริ่งเรียกก็ไม่มีใครออกมาต้อนรับ มองหาพนักงานก็ไม่มี ตะโกนเรียกคนครัวก็พี่แกก็ผัดข้าวไม่สนใจ ต้องเดินเข้าไปเรียกถึงโซนที่นั่งกว่าจะออกมาต้อนรับ คิดว่าเป็นปัญหาที่อาจมีหรือไม่มี แล้วแต่ช่วงเวลาค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f4635bcde1e_59f4614cd00b2_636522231.jpg)
บรรยากาศร้านถือว่าตกแต่งได้สมจริงดีค่ะ ที่นั่งจะจำลองเหมือนเราอยู่ในคุกโดยแบ่งเป็นโซนชั้นบนกับชั้นล่าง พวกเรามากันแค่ 3 คนได้นั่งโซนชั้นบนเลยรู้สึกว่าแอบแคบเล็กน้อย (โต๊ะนี่เหมือนโต๊ะก๋วยเตี๋ยวบ้านเราชัดๆ)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f4635cd1bcf_59f46182beb3a_1882697438.jpg)
รอสักพักก็จะมีพนักงานมารับออเดอร์ จะบอกว่าคอนเซ็ปต์ของพนักงานนี่ล่ะทำเอาพวกเราอึ้งสุด เพราะปกติพวกเราชินกับการบริการอ่อนน้อมแทบจะกราบลูกค้า แต่สำหรับร้านนี้ไม่ใช่ค่ะ! พี่แกมาสายฮาร์ดคอไม่มีการใช้รูปสุภาพอะไรทั้งสิ้น แถมพูดสไตล์แบบสาวห้าวพร้อมตบ เสียงดังๆทำเอาแอบตกใจไปเหมือนกัน สำหรับร้านนี้เวลาจะเรียกพนักงานจะต้องเคาะกรงนะคะ จะมีไม้สำหรับไว้เคาะกรงแขวนไว้อยู่
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f4635fc18c1_59f4625715d72_1161900998.jpg)
ที่นั่งบรรยากาศชั้น 2 ก็จะประมาณนี้ เราต้องถอดรองเท้าก่อนขึ้นไปนะคะ ทางร้านจะมีสลิปเปอร์จัดเตรียมไว้ให้
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f4635dce5f1_59f461c50e65b_354501792.jpg)
ในส่วนของเมนูก็จะมีเมนูแปลกๆหลากหลายให้ได้เลือกสรรกันตามใจชอบ เมนูสยอง 18+ มีเยอะมาก บางอย่างก็แพงเว่อร์ เลยเลือกสั่งแต่อันที่ราคาพอประมาณ เพราะกลัวอาหารไม่อร่อย… และมันก็ไม่อร่อยจริงๆ รสชาติธรรมดามาก ฮืออ ข้อเสียเลยคืออาหารมาค่อนข้างช้ามาก สั่งไปแล้วยังไม่ได้ต้องตามหลายรอบ แถมมีทำมาผิดด้วย
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f4635ecbed8_59f46203cb5ae_588891006.jpg)
พอตอนที่เครื่องดื่มมาเสิร์ฟ เจ๊พยาบาลสาวจะมีเซอร์วิสป้อนให้ด้วย (ตอนนั้นสั่งเป็นค็อกเทลหลอดฉีดยา เบอร์ 04 ตามรูปเมนู) สรุปคือเจ๊แกเล่นฉีดค็อกเทลอันที่รสชาติแรงๆอัดเข้าไปเต็มแรงใส่ปากเพื่อนเราทำเอาเพื่อนเราสำลักเลย และระหว่างที่กำลังนั่งคุยกันก็จะมีโชว์จากคาเฟ่คือจู่ๆทางร้านจะดับไฟ และมีโชว์อะไรนิดหน่อยเป็นเซอร์วิส (อันนี้ไม่อยากสปอยล์ อยากรู้ต้องลองมาดูค่ะ)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f72417b2d73_59f721dc1edac_812829783.jpg)
ค็อกเทล 4 รสชาติมาในคราบหลอดทดลองวิทยาศาสตร์ สีสันน่าทานมากในราคา 890 เยน อร่อยหมดทุกสีเลยค่ะหวานๆคล้ายๆ Spy แต่หลอดสีฟ้าคือเราว่าไม่อร่อย รสชาติแย่มาก (ชนิดเดียวกับอันที่เพื่อนโดนเจ๊พยาบาลฉีดใส่ปาก)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f724191b01c_59f72171e1253_1511266449.jpg)
ข้าวผัด 18+ ดูเป็นรูปอะไรรู้มั้ยเอ่ย จานนี้ราคาประมาณ 700-800 เยน ที่สั่งเมนูนี้เพราะเป็นเมนูเดียวที่มีข้าวค่ะ (มีอีกเมนูเป็นคล้ายๆข้าวมันไก่ธรรมดาๆแถมแพง) ไม่อร่อยเลยค่ะ คือมีแค่ข้าวธรรมดาไม่มีเนื้อหมูไก่อะไรเลย ด้านบนเป็นบ๊วย 2 เม็ดแปะข้างบน แถมคลุกข้าวยังไม่ทั่วด้วย เมนูนี้หน้าตาแปลกดีแต่รสชาติไม่ผ่านอย่างแรง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f46360b5051_59f4629a6b963_503251105.jpg)
เมนูดังในตำนานเลยลองสั่งมาดูค่ะ ราคาน่าจะประมาณ 800-900 เยน เป็นไข่ธรรมดานี่ล่ะแต่ทำเป็นสีแดงให้ดูเหมือนเครื่องใน ราดด้วยซอสโชยุที่เตรียมไว้ให้ เห็นแล้วรู้สึกอิ่มเลยเพราะหน้าตามันอี๋ไม่ชวนทานมาก สรุปทานดูแล้ว...รสชาติธรรมดามาก
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f46361b637e_59f4630c57550_1151452476.jpg)
ข้อดีคือทางร้านไม่จำกัดเวลา จะนั่งนานแค่ไหนก็ได้ มีลูกค้าต่างชาติแวะมาลองเยอะค่ะ ดังนั้นพูดภาษาญี่ปุ่นไม่ได้ไม่ต้องกังวลค่ะเพราะพนักงานพูดภาษาอังกฤษได้ในระดับหนึ่ง
การเดินทาง
![การเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59f83aee690f6_59f83ae6bc33b_1068472241.jpg)
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:Jr_hachiko_exit.jpg
คาเฟ่แห่งนี้เดินทางไม่ยากเลยค่ะ
เพียงแค่ขึ้นรถไฟ JR สาย Yamanote มาลงที่สถานี Shibuya แล้วออกทางออก Hachiko Exit เมื่อเจอห้าแยกให้เดินตรงไปทางตึก Shibuya 109 เดินตรงไปเรื่อยๆ (โดยให้ตึก 109 อยู่ขวามือ) ตรงไปประมาณ 500 เมตรจะเจอซอยที่ปากทางเป็นร้านซูชิ ให้เลี้ยวขวา แล้วเดินตรงไปอีกเรื่อยๆจนถึงทางแยก ตึกจะอยู่ตรงหัวมุมเลยค่ะ
สำหรับใครที่อยากลองคาเฟ่สยองขวัญแนวแปลกๆแบบนี้ก็ขอแนะนำนะคะ ถือว่าเป็นประสบการณ์แปลกใหม่ สำหรับความเห็นส่วนตัวของเราอาจจะมีหลายๆเรื่องที่ทำให้ไม่ประทับใจเท่าไหร่แต่ก็ถือว่าสนุกดี แต่ถ้าคุณได้ลองมาที่นี่ดูแล้ว...มันอาจจะเป็นความทรงจำที่คุณไม่มีวันลืมเลยก็เป็นได้