6 +1 เบอร์เกอร์รักษาหุ่น
อยากกินแต่ไม่อยากอ้วน ชีวิตพวกเราเป็นวงจรแบบนี้แล โดยเฉพาะเบอร์เกอร์ อาหารแคลอรี่เยอะอันดับต้นๆ คงจะมีหลายคนที่เวลาจะกินเบอร์เกอร์ 1 ชิ้น ต้องอดข้าว 3 วันบ้างล่ะ หรือกินเสร็จแล้วก็รู้สึกผิด จนต้องไปเค้ายิมวิ่งอีก 1 ชม. บ้างล่ะ แต่ไม่ต้องห่วง ญี่ปุ่นเขามีทางออก เราไปดูลำดับ เบอร์เกอร์ที่มีแคลอรี่น้อยกัน หลายอันก็น้อยกว่าข้าวมันไก่อีกเหอะ
อันดับ 6 / 293kcal / Vegetable Chicken Burger / McDonald's
![อันดับ 6 / 293kcal / Vegetable Chicken Burger / McDonald's](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/57556199e1e78_5755612306446_436537158.jpg)
http://cdn-ak.f.st-hatena.com/images/fotolife/k/kazu-log/20150525/20150525121126.jpg
Patty ของ Vegetable Chicken Burger จาก McDonald's นี้ทำจากข้าวโพด แครอท ถั่วต่างๆ ที่ให้สีสันสวยงาม บดผสมกับเนื้อไก่ก่อนจะนำมาย่างจนหอม โปะด้วยผักกาดกรุบกรอบ มะเขือเทศสดๆ และผักหลากหลายก่อนจะรากซอสมะนาวสดชื่นและประกบด้วยขนมปังสไตล์บาแก็ต
อันดับ 5 /290kcal / Soy Patty Mos Veggie Burger with Aurora Sauce / Mos Burger
![อันดับ 5 /290kcal / Soy Patty Mos Veggie Burger with Aurora Sauce / Mos Burger](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/575561999d5b9_575560eb574b6_247249660.jpg)
http://lunchpress.com/wp-content/uploads/2015/03/3c3b6794b027fc8434eacdf2aa9d0e4a.jpg
Soy Patty Mos Veggie Burger with Aurora Sauce เบอร์เกอร์ชื่อยาวเหยียดนี้ใช้โปรตีนจากถั่วเหลืองและพืชผักอื่นๆ ในการทำ patty ที่เรียกว่า Soy patty จึงทำให้มีแคลอรี่น้อยกว่าไส้ที่ทำจากเนื้อสัตว์ แต่การปรุงรสอร่อยไม่แพ้กัน แต่อย่าเผลอสั่งเฟรนช์ฟรายก็แล้วกัน
อันดับ 4 / 279kcal / Hamburger / First Kitchen
![อันดับ 4 / 279kcal / Hamburger / First Kitchen](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/5755619935af2_57556063b5c29_421438752.jpg)
http://hamburger.jp/photo/special718_93.jpg
Hamburger เบอร์เกอร์พื้นฐานของ First Kitchen หารู้ไม่ว่าอันนี้แหละแคลอรี่น้อยที่สุดในร้าน และราคาก็มิตรภาพที่สุดในร้านแล้ว ขนมปัวนิ่มๆ ประกบ patty เนื้อบดง่ายๆ กับซอสมะเขือเทศ ไม่ต้องใส่ชีสหรือซอสอะไรไรให้เพิ่มแคลอรี่ก็อร่อยได้เหมือนกัน
อันดับ 3 / 275kcal / Hamburger / McDonald's
![อันดับ 3 / 275kcal / Hamburger / McDonald's](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/57556198c98df_57555ff24cdd9_1771486845.jpg)
https://tabelog.ssl.k-img.com/restaurant/images/Rvw/37379/640x640_rect_37379345.jpg
ต้นตำรับความอร่อยของ McDonald's ก็คืออันนี้เลย Hamburger ธรรมดาๆ ไม่ปรุงแต่งอะไรมากมาย กับขนมปังเรียบง่ายประกบ patty เนื้อวัว 100% ไม่เจือปนหมูและไก่ ย่างร้อนๆ หอมกรุ่นก็อร่อยอิ่มท้องได้แล้ว
อันดับ 2 / 254kcal /Mos Rice Burger Veggie Kimpira / Mos Burger
![อันดับ 2 / 254kcal /Mos Rice Burger Veggie Kimpira / Mos Burger](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/575561987ac6c_57555fb89eefb_1313271910.png)
http://mos.jp/menu/detail/020015/3/
ทราบไหมว่าข้าวมีแคลอรี่น้อยกว่าขนมปังเพราะไม่ได้ใส่เนยและน้ำตาลเพิ่ม และเบอร์เกอร์นี้ก็ใช้ข้าวแทนขนมปัง สอดไส้ด้วยผักนึ่งและผักต้มนานาชนิดสีสันสวยงามไม่ว่าจะเป็นแครอท ถั่วเอดะมาเมะ พริก สาหร่าย เห็ด สารพัด แถมมีเพื่อนแท้แคลอรี่ต่ำอย่างบุกอีกด้วย
อันดับ 1 / 247kcal / Soy Patty Hamburger / Mos Burger
![อันดับ 1 / 247kcal / Soy Patty Hamburger / Mos Burger](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/57556197d7835_57555f17523f8_88256923.jpg)
http://i.gzn.jp/img/2015/05/19/mos-soy-patty-burger/P1040228.jpg
เบอร์เกอร์ Soy patty อีกอันหนึ่งที่แคลอรี่น้อยลงไปอีก เพราะเครื่องต่างๆ เรียบง่ายปราศจากการทอด เพียงแค่โปะผักและราดซอสมะเขือเทศที่มะเขือยังเป็นชิ้นๆ อยู่เลย เรียบง่ายแต่อร่อย ไม่อ้วนแบบนี้เราก็ไม่ต้องกลัวการกินเบอร์เกอร์จะมาขัดขวางเส้นทางสู่ความผอมของเราอีกต่อไป แต่ทั้งนี้ถึงจะลดความอ้วนก็อย่าลืมคำนึงถึงสารอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกายด้วยนะ
แถม: 1700kcal ขึ้นไป / เบอร์เกอร์ปิศาจร้าย
![แถม: 1700kcal ขึ้นไป / เบอร์เกอร์ปิศาจร้าย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/5755619a44461_57556183022be_15282354.jpg)
https://i.ytimg.com/vi/7gnnTJomwR8/maxresdefault.jpg
อันนี้เป็นเบอร์เกอร์ศัตรูสุดร้ายกาจที่จะเอามาเตือนใจกันว่าอย่าหลงสั่งเด็ดขาด เพราะมีแคลอรี่กว่า 1700 kcal หรือแคลอรี่ที่ผู้ชายวัยทำงาน 1 คนต้องการใน 1 วันเลยทีเดียว เบอร์เกอร์เหล่านี้เป็นเบอร์เกอร์ปิศาจร้ายที่ชอบโผล่ออกมาตามฤดูกาล และมักจะมีในแทบทุกร้าน โดยจะใช้ภาพโฆษณาน่ากินๆ แบบนี้ยั่วยุให้เราไปในทางที่ผิด ต้องระวังให้ดี
- stone-roses.org (ภาษาญี่ปุ่น)