เกร็ดความรู้เมื่อมาญี่ปุ่นที่คนไทยควรทราบ
![เกร็ดความรู้เมื่อมาญี่ปุ่นที่คนไทยควรทราบ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565ac1a11_60d9563d333f7_1804650541.jpg)
1. บันไดเลื่อน
![1. บันไดเลื่อน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565b6d71d_60d945a8c34d6_218560456.jpg)
https://pixta.jp/
ที่ญี่ปุ่นมีวัฒนธรรมการขึ้นบันไดเลื่อนโดยยืนชิดด้านใดด้านหนึ่ง เพื่อเปิดทางให้ผู้ที่รีบร้อนในการเดินทางสามารถเดินแซงอีกฝั่งขึ้นไปได้ ซึ่งแต่ละภูมิภาคก็จะยืนชิดแต่ละฝั่งแตกต่างกันไป ตัวอย่างเช่น ในโตเกียว หรือจังหวัดแถบคันโต และอีกหลายแห่งจะยืนชิดซ้ายเพื่อเปิดทางให้ผู้ที่รีบร้อนเดินแซงขวา ส่วนแถบคันไซนั้นยืนชิดขวาเพื่อเปิดทางให้ผู้ที่รีบร้อนเดินแซงซ้าย
2. ถังขยะ
![2. ถังขยะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565c08478_60d9460f7163c_1712346908.jpg)
https://pixta.jp/
ถังขยะในญี่ปุ่นมีน้อย โดยทั่วไปจึงมีการนำขยะกลับไปทิ้งที่บ้าน ถังขยะที่ญี่ปุ่นมักอยู่ที่ร้านสะดวกซื้อ สถานีรถไฟ ไม่ได้มีวางประจำที่ให้เห็นทั่วไป ดังนั้น รับประทานเสร็จก็ควรแยกขยะและทิ้งที่นั่นให้เรียบร้อย ตามปกติแล้วถังขยะในญี่ปุ่นที่เรามักเห็นกันบ่อย ๆ คือ ถังขยะเผาได้ ถังขยะเผาไม่ได้ ถังขยะสำหรับใส่ขวดพลาสติกที่ใช้แล้วและถังขยะสำหรับใส่กระป๋อง อย่าลืมตรวจสอบประเภทขยะในมือให้ดีก่อนทิ้งทุกครั้ง
3. การรับประทานอาหาร
![3. การรับประทานอาหาร](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565c9a2ff_60d94803ea45b_1168121256.jpg)
https://pixta.jp/
ห้ามปักตะเกียบลงบนถ้วยข้าวเนื่องจากคนญี่ปุ่นถือว่าเป็นเหมือนการปักธูปไหว้ศพ และไม่ใช้ตะเกียบของตัวเองคีบอาหารส่งให้ผู้อื่น ถ้าต้องการคีบให้ควรใช้ตะเกียบคู่ใหม่หรือกลับด้านตะเกียบของตัวเองเพื่อคีบอาหาร ส่วนฝ่ายที่รับอาหารก็ห้ามใช้ตะเกียบมาคีบรับ แต่ให้ยื่นจานของตนให้
สำหรับการรับประทานอาหารตามสถานที่ท่องเที่ยว ไม่ควรเดินไปรับประทานไป ควรหยุดเดินแล้วรับประทานอาหารนั้นให้หมดก่อน
4. การถ่ายรูป
![4. การถ่ายรูป](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565d37389_60d948744a6d1_651528879.jpg)
https://pixta.jp/
ไม่ถ่ายรูปที่ติดหน้าคนอื่น หรือแอบถ่ายรูปคนอื่นโดยไม่ได้รับอนุญาต เนื่องจากตามวัฒนธรรมญี่ปุ่นแล้วคนส่วนใหญ่ค่อนข้างให้ความสำคัญกับสิทธิส่วนบุคคลเป็นอย่างมาก หากแอบถ่ายรูปคนแปลกหน้าและนำไปอัพลงโซเชียลมีเดีย ถือเป็นความผิดทางกฎหมายที่เจ้าตัวสามารถเอาเรื่องได้
5. การซื้อของและบริการต่างๆ
![5. การซื้อของและบริการต่างๆ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565dc98ae_60d948f9625aa_758484090.jpg)
https://pixta.jp/
สำหรับการชำระเงินในญี่ปุ่นนั้นแตกต่างจากที่ไทยตรงที่ควรยื่นเงินใส่ถาดสำหรับชำระเงิน ไม่ส่งเงินให้กับมือโดยตรง ที่ญี่ปุ่นมีถาดวางเงินไว้เพื่อแสดงให้เห็นเงินรับกับเงินทอนได้อย่างถูกต้องชัดเจน และที่สำคัญคือลูกค้าไม่จำเป็นต้องทิปพนักงาน เนื่องจากที่ญี่ปุ่นไม่มีธรรมเนียมการให้ทิปหลังจากได้รับการบริการ
6. การสูบบุหรี่
![6. การสูบบุหรี่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565e64a2a_60d951ac886cf_1163658723.jpg)
https://pixta.jp/
โดยทั่วไปแล้วคนญี่ปุ่นไม่สูบบุหรี่บนท้องถนน ไม่ว่าจะเป็นตามสถานีหรือที่ไหนก็ตาม แต่จะมีจุดสำหรับสูบบุหรี่ให้โดยเฉพาะ เพื่อป้องกันไม่ให้กลิ่นเหม็นควันบุหรี่รบกวนบุคคลรอบข้าง และยังเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมอีกด้วย
7. ห้องน้ำ
![7. ห้องน้ำ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565f0049d_60d9523530930_981226257.jpg)
https://pixta.jp/
หลายคนที่เดินทางมาเที่ยวญี่ปุ่นอาจจะไม่ทราบว่าห้องน้ำในประเทศญี่ปุ่นนั้นสามารถทิ้งกระดาษทิชชู่ลงในชักโครกได้เลยเนื่องจากกระดาษทิชชู่ของที่ญี่ปุ่นใช้เปื่อยสลายได้ง่าย ไม่มีปัญหาอุดตัน
8. โทรศัพท์
![8. โทรศัพท์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2021/06/60d9565f893e5_60d952c69f33c_2254146.jpg)
https://pixta.jp/
ตามที่ได้กล่าวไปในข้อก่อน ๆ ว่าประเทศญี่ปุ่นค่อนข้างให้ความสำคัญกับสิทธิส่วนบุคคลและส่วนรวมเป็นอย่างมาก ดังนั้น ที่นี่จึงมีกฎว่าไม่พูดคุยโทรศัพท์มือถือขณะอยู่บนรถประจำทางและรถไฟ และควรปิดเสียงโทรศัพท์หรือเปลี่ยนเป็นระบบสั่นแทนเพื่อไม่ให้เป็นการรบกวนผู้อื่น
ผู้เขียน: hikawasa
หลังจากจบป.ตรีก็เริ่มงานในสายล่ามที่บริษัทญี่ปุ่นเช่น Satake Thailand, Hitachi Engineering & Services และรับงานล่ามให้นิตยสาร Custom Car ไปล่ามให้ตามงาน Motor Expo สักพักออกไปเรียนป.โทต่อที่ธรรมศาสตร์ ตอนทำวิทยานิพนธ์ ทาง Japan Foundation ให้ทุนนักศึกษาไปเก็บข้อมูลวิจัย ได้เห็นญี่ปุ่นในหลายมุม ปัจจุบันเป็นนักแปลฟรีแลนซ์ให้ Bongkoch Publishing, Siam Inter Multimedia Publishing, MEB Corporation ที่ทำสื่อดิจิทัลอีบุ๊คชั้นแนวหน้าของไทย และอีกมากมาย ได้โอกาสมาเป็นนักเขียนบทความท่องเที่ยวให้ AAJ ด้วย