พาไป Lifestyle Shop น่าช็อปที่สาวๆไม่ควรพลาด
Inobun
ไปดูร้านแรกกันก่อน ชื่อร้าน Inobun ซึ่งเป็นร้านในเครือ Japan Tax Free Shop เหมาะมากๆ กับขาช้อปที่มาเที่ยวญี่ปุ่นค่ะ
ร้านนี้เปิดทุกวัน ตั้งแต่ 11.00 น. - 21.00 น. ร้านนี้มีหลายสาขา ส่วนใหญ่อยู่ในบริเวณจังหวัดเกียวโต โอซาก้า และชิกะ อย่างในเกียวโตเองก็มีอยู่หลายสาขาเช่นกัน แต่สาขาที่จะพาไปดูวันนี้อยู่ในย่านช็อปปิ้งอย่างย่านคาวาระมาจิ โดยเป็นสาขานี้มีมากถึง 5 ชั้นด้วยกัน
ชั้น BF ขายเสื้อผ้าและของแต่งบ้านที่ผลิตจากวัสดุธรรมชาติเป็นหลัก
อย่า่งโซนนี้เป็นดอกไม้แห้ง ซื้อไว้ใช้แต่งร้านหรือแต่งบ้าน ดูเป็นธรรมชาติมากๆ
เพลิดเพลินกับชั้นแรกกับเครื่องประดับและเสื้อผ้า กระเป๋า หมวกชิคๆ
ขึ้นมาชั้น 1เต็มไปด้วยครื่องประดับสำหรับสาวๆ แต่ราคาอาจจะแรงไปนิดนึง ส่วนใหญ่ 1,000 เยน++ เพราะดีไซน์และวัสดุที่ผลิตดูดีมากๆเลยแหละ
มุมนี้เป็น New Arrival ของร้านทั้งเสื้อผ้า กระเป๋า หมวก
ชั้น 2 กับแหล่งรวมอุปกรณ์ครัว และของฝากจากเกียวโต
ขึ้นมาชั้น 2 จะเน้นขายอุปกรณ์เครื่องใช้ในครัว และของสไตล์ญี่ปุ่นมากๆที่เหมาะกับการเป็นของฝาก อย่างถ้วยชามสไตล์ญี่ปุ่น ที่ใส่ไม้จิ้มฟันทำจากไม้รูปเห็ด
นอกจากเครื่องชงกาแฟสไตล์วินเทจแล้ว ยังมีแก้วดริปกาแฟ สวยคลาสสิคสไตล์คนญี่ปุ่น
นอกจากมุมกาแฟแล้ว ยังมีของใช้ในครัวอีกหลาหลายแบบทั้งหม้อ จาน ชาม ช้อนส้อม ที่รองจาน หรือจะเป็นเตาอบ ผ้ากันเปื้อน อย่างมุมนี้ทางร้านจัด Display จำลองโต๊ะกินข้าวที่ตกแต่งด้วยของใช้ดีไซน์สวยๆ
อย่างอันนี้ ที่วางตะเกียบ คนญี่ปุ่นยังคิดดีไซน์น่ารักๆออกมาเป็นรูปผัก เพื่อให้โต๊ะกินข้าวมีสีสันมากขึ้น
สร้างบรรยากาศในบ้านกับของแต่งบ้านที่ชั้น 3
ขึ้นมาชั้น 3 จะเป็นของตกแต่งบ้าน หมอน ผ้าห่มผ้าเช็ดมือหลากดีไซน์ หรือจะเป็นเครื่องหอม ที่มีกลิ่นหอมชื่นใจ ไม่แรงจนฉุน
นอกจากนั้นยังเป็นสินค้าน่ารักๆสำหรับเด็กเล็ก เช่น ผ้าอ้อม จานชาม ผ้ากันเปื้อน ของเล่นพัฒนาการเรียนรู้
สวรรค์ของคนรักเครื่องเขียนและงาน D.I.Y.
ในส่วนของชั้น 4 สาวกมูมินต้องกรี๊ดแน่นอน เมื่อเจอกันของใช้ลายมูมิน ทั้งจาน แก้ว สมุด เครื่องเขียน กระเป๋า
นอกจากมูมินแล้วก็เป็นคาแรคเตอร์เด็กผู้หญิงน่ารักอย่าง COCO ที่จัดเต็มด้วยสินค้าหลายประเภทไม่แพ้กัน
นอกจากสินค้าคาแรคเตอร์น่ารักก็ยังมีเครื่องเขียนอีกหลายแบบ หรือจะเป็นโปสการ์ด สติกเกอร์ กระดาษสำหรับเขียนจดหมายก็มีมากกว่า 20 แบบให้เลือก อย่างในรูปเป็นปากกาหมึกซึมที่ต้องใช้การจุ่มน้ำหมึกก่อเขียน ตัวปากกาทำจากแก้ว สวยหรู เหมาะกับคนที่ชอบหรือมีงานอดิเรกเป็นการเขียน Calligraphy ค่ะ
มุมสุดท้ายคือมุม D.I.Y ให้สาวๆสนุกไปกับตัวปั๊มลวดลายมากกว่า 10 แบบ Masking Tape สีสวยๆ หรือจะเป็นกระดาษน่ารักๆไว้พับโอริกามิ หรือทำกระดาษห่อของขวัญ มีให้ช็อปกันจนเลือกไม่ถูกเลย
จริงๆสินค้าภายในร้านยังมีอีกเยอะมากที่น่าสนใจ ใครแวะเวียนผ่านไปย่านซังโจ เกียวโต อย่าลืมแวะดูร้านนี้ก่อนกลับกันนะ โดยเฉพาะคุณสาวๆติดใจแน่นอน
หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่
วิธีการเดินทาง
![วิธีการเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59e2dc49109d4_59e2da4086986_1657749054.png)
จากสถานีเกียวโต ให้ขึ้นรสบัสสาย 205 หรือสาย 17 ต่อเดียว ราคา 230 เยน มาลงที่ป้าย Shijokawaramachi เดินต่ออีก 130 เมตรก็ถึง