เทศกาลทานาบาตะ เมืองเซนได และอาหารอร่อยๆ
![เทศกาลทานาบาตะ เมืองเซนได และอาหารอร่อยๆ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/02/5a8236141f3f9_5a82360cba40b_1333967472.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee1fd29218_598ede651beb6_1213396860.jpg)
อาจเพราะปีนี้เป็นปีไก่ เราจึงได้เห็นของตกแต่งเทศกาลมากมายที่มาใน "ธีมไก่"
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee1fe6c6e4_598ede8b10f9d_2097761176.jpg)
นี่น่าจะทำให้คุณนึกถึงน้ำทะเลสีฟ้าใสราวกับคริสตัลในญี่ปุ่น
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee1ffb5865_598edf615d136_110116665.jpg)
โอ้โห! ขนาดปิกาจูยังบุกป่าฝ่าดงมาถึงเซนไดเพื่อต้อนรับคุณ!
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee200e4215_598edeb13769b_1194649348.jpg)
ของกิน!!!! หนึ่งในเหตุผลที่เราตัดสินใจเดินทางมางานเทศกาลในญี่ปุ่น! ดูหมึกย่างพวกนี้สิคะ! น่าหม่ำสุดๆ!
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee2022bf0d_598ededdd9d3e_1976241499.jpg)
ปลาย่างนี่ก็พลาดไม่ได้!
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee2036fcc3_598ee073461dd_1122645995.jpg)
http://sendai-travel.jp/eat/zunda/?lang=ko
มีของกินมากมายตามสไตล์งานเทศกาลญี่ปุ่น แต่ของดังประจำเมืองเซนไดต้องนี่เลย ซุนดะ หรือขนมถั่วแระกวนนั่นเอง รสชาติของมันจะคล้ายๆ กับอะซูกิ (ถั่วแดงกวน) แต่ซุนดะจะหวานกว่าอะซูกิสักหน่อย ร้านขายขนมซุนดะหรือขนมถั่วแระกวนนี้หาได้ง่ายมากค่ะ นอกจากนี้ก็ยังมาในหลากหลายรูปแบบมากๆ มีทั้งร้านที่ขายสมูทตี้ถั่วแระ โมจิไส้ถั่วแระ หรือแม้แต่ไอศกรีมรสถั่วแระ!
ถ้าอยากลิ้มรสขนมซุนดะสุดๆ แต่ไปถึงโทโฮคุไม่ไหว ลองแวะร้านขนมซุนดะใกล้ๆ ทางออกฝั่งตะวันออกของสถานะอิเคะบุคุโระในโตเกียวกันดูนะคะ!
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a607e77ca666_5a607d8b4638f_1519458469.jpg)
เมืองเซนไดมีอาหารยั่วน้ำลายหลากหลายชนิด อย่างเช่น กิวตัน (ลิ้นวัวย่าง) เป็นหนึ่งของดังประจำภูมิภาคที่ขึ้นชื่อระดับประเทศไม่แพ้ขนมซุนดะ คนญี่ปุ่นเองหากพูดถึงเซนไดจะนึกถึงลิ้นวัวย่าง เหมือนที่เรานึกถึงไก่ทอดเวลาพูดถึงหาดใหญ่เลยละ เราเลยตื่นเต้นกันสุดๆ เมื่อรู้ว่าที่สถานีเซนไดมีร้านกิวตันอยู่เยอะแยะมากมาย! ขนาดเราเดินทางไปถึงประมาณบ่าย 3 ก็ยังมีคนรอชิมกิวตันสไตล์เซนไดอยู่อีกไม่น้อยเลยทีเดียว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/598ee205eee72_598edf9a66cd0_1128715047.jpg)
ระหว่างที่เดินทางกลับสถานีเซนได เราก็ได้พบกับของตกแต่งที่น่าสนใจนี้ เห็นกระดาษสีชมพู สีฟ้า สีเขียวที่ติดอยู่บนต้นไผ่เล็กๆ นี่ไหมคะ กระดาษพวกนี้เป็นอีกหนึ่งเอกลักษณ์ประจำเทศกาลทานาบาตะ ผู้คนจะเขียนคำอธิษฐานของตัวเองลงบนกระดาษสีและนำไปติดไว้บนต้นไผ่ เรามีโอกาสได้เห็นคำอธิษฐานมากมายบนต้นไม้ต้นนี้ ทั้งเรื่องความเป็นอยู่ของครอบครัวไปจนถึงความสงบสุขของโลก แล้วคุณล่ะคะ
ถ้าเขียนคำอธิษฐานเองได้ คุณจะขออะไร