8 ขนมน่ารักๆจากเกียวโต
8. Suhama Dango จากร้าน Mamemasa
![8. Suhama Dango จากร้าน Mamemasa](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56f4dad389945_56f4d8b8604fd_654658195.jpg)
https://retrip.s3.amazonaws.com/article/6446/images/6446cf2158bd-da9a-4dd9-9fc2-d7efff2073be_m.jpg
Suhama Dango (ดังโงะสามสี) ของร้าน Mamemasa นี้ทำได้สวยน่ารักน่ากินมาก ลูกกลมๆ สามสีเคลือบน้ำตาลบางๆ รสชาติกลมกล่อมไม่หวานแสบไส้ ทำให้กินแล้วหยุดไม่ได้เลยทีเดียว รูปร่างน่ารักขนาดนี้ ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ก็ชอบใจแน่นอน เป็นของฝากที่ซื้อไปฝากได้ไม่มีพลาด แนะนำให้กินกับชาเขียวร้อนๆ หรือกาแฟดำขมๆ เข้ากั๊นเข้ากัน
- www.mamemasa.co.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
7. ขนม Boro จาก Sweet Boutique Joie Joue
![7. ขนม Boro จาก Sweet Boutique Joie Joue](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56f4dad33a5c9_56f4d891afd63_535784285.jpg)
https://retrip.s3.amazonaws.com/article/6446/images/6446a6b43fb3-d599-4feb-8f26-118627519748_m.jpg
ขนม Boro เป็นลักษณะคล้ายๆ คุ้กกี้ที่ชาวญี่ปุ่นได้รับสูตรมาจากชาวโปรตุเกสเมื่อนานมาแล้วและได้มีการนำมาปรับปรุงให้กลายเป็นแบบญี่ปุ่นทั้งหน้าตาและรสชาติจนกลายเป็นขนมญี่ปุ่นแท้ๆ อย่างหนึ่ง โดยขนม Boro ที่ร้าน Sweet Boutique Joie Joue ร้านดังที่ตั้งอยู่ในโรงแรม Kyoto Century Hotel นี้ก็ทำเป็นรูปดอกซากุระสองสีสลับกันสวยงาม ขนาดชิ้นพอดีคำ นอกจากจะดูเพลินตาแล้วยังเคี้ยวกรอบเพลินด้วย
- www.kyoto-centuryhotel.co.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
6. ขนม Kitsune sembei จากร้าน Inariya
![6. ขนม Kitsune sembei จากร้าน Inariya](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56f4dad42fc63_56f4d927534d1_13867079.jpg)
https://retrip.s3.amazonaws.com/article/6446/images/644601950b38-c56f-46e6-b2a8-3fbc65c6607a_m.jpg
ขนม Kitsune sembei จากร้าน Inariya นั้นเป็นขนมที่เรียกว่า Kawara Sembei (ขนมเซมเบ้ที่ปกติจะทำรูปร่างเป็นเหมือนกระเบื้องปูหลังคาบ้านญี่ปุ่นโบราณ) แต่ของร้าน Inariya พิเศษกว่าที่อื่นตรงที่แทนที่จะเป็นรูปกระเบื้อง แต่เป็นรูปหน้ากากหมาจิ้งจอก (Kitsune) ซึ่งโดดเด่นมากและยังให้กลิ่นอายของศาลเจ้าจิ้งจอกเกียวโต นอกจากนี้แพ็คเกจก็ยังเป็นรูปหมาจิ้งจอกญี่ปุ่นโบราณด้วยเช่นกัน ขนมสามารถเก็บได้นานฉะนั้นจะซื้อกลับไปเยอะๆ เผื่อฝากคนที่นึกไม่ถึงก็ได้ หรือถ้าเหลือก็สามารถเก็บไว้กินได้เองด้วย
- www.inariya-kyoto.com (ภาษาญี่ปุ่น)
5. ขนม Yatsuhashi จาก nikiniki
![5. ขนม Yatsuhashi จาก nikiniki](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56fb7be6cc7a1_56fb7b965d058_1094824315.jpg)
http://www.asty-kyoto.co.jp/kyoto/img/rec65-2.jpg
พูดถึงขนม Yatsuhashi ขนมชื่อดังของ Kyoto แล้ว เราคงจะนึกถึงขนมแป้งห่อไส้ถั่วแดงรูปสามเหลี่ยมใช่ไหม แต่ Yatsuhashi ของร้าน nikiniki นั้นนำมาเรียงใส่ถ้วยให้เป็นรูปดอกไม้ ข้างในนอกจากจะมีไส้ถั่วแดงแบบดั้งเดิมแล้วยังมีไส้คัสตาร์ดต่างๆ ด้วย แบบดูไม่รู้เลยว่าเป็น Yatsuhashi รูปร่างของขนมยังเปลี่ยนไปตามฤดูกาล จึงเป็นที่ชื่นชอบทั้งในหมู่คน Kyoto เอง และในหมู่นักท่องเที่ยว นอกจากคนได้รับจะดีใจแล้ว ยังเพิ่มความสนุกในการกินไปอีกหลายเท่าเลยด้วย
- tabelog.com (ภาษาญี่ปุ่น)
4. ขนม Wasambon จากร้าน UCHU wagashi
![4. ขนม Wasambon จากร้าน UCHU wagashi](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56f4dad29b384_56f4da65715f5_2055405397.jpg)
http://www.uchu-wagashi.jp/image/mainvisual10.jpg
ขนม Wasambon หรือขนมน้ำตาลอัดแม่พิมพ์ให้เป็นรูปต่างๆ ของ Kyoto นั้นไม่ว่าใครได้เห็นก็ต้องอมยิ้มกับความน่ารัก โดยเฉพาะของร้าน UCHU ที่ใช้น้ำตาลผลิตในญี่ปุ่นแท้ๆ ทำเป็นรูปนกและเมฆตัวเล็กหลากสี นอกจากจะมีรสหวานแล้วยังมีกลิ่นมินท์จางๆ สดชื่นด้วย เหมาะกับการกินกับน้ำชายามบ่ายมากๆ ซื้อไปฝากใครก็ดีใจ
- www.uchu-wagashi.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
3. Fukudaruma จากร้าน Funahashiya
![3. Fukudaruma จากร้าน Funahashiya](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56f4dad3cf44b_56f4d8ed3bbb9_522851094.jpg)
https://retrip.s3.amazonaws.com/article/6446/images/64462f20e81a-7ea6-4c83-a7ee-f991a530cee8_m.jpg
ขนม Fukudaruma เป็นขนม Boro ของฝากขึ้นชื่อจากร้าน Funahashiya ที่ทำเป็นตัวตุ๊กตาดารุมะของญี่ปุ่น โดยมีตัวคันจิว่า Fuku (โชคลาภ) เขียนอยู่บนพุงของเจ้าดารุมะทุกตัว และโปรดสังเกตุหน้าตาแต่ละตัวว่าหน้าตาไม่เหมือนกันด้วยนะ โดยเฉพาะตรงคิ้ว แต่ละตัวแสดงอารมณ์ได้น่ารักมากๆ นอกจากนี้ยังเคี้ยวเพลินกรุบกรอบหวานอร่อย ซื้อไปฝากคนอื่นแล้วก็ซื้อเผื่อส่วนของตัวเองด้วย ไม่งั้นจะเสียใจทีหลังว่า รู้งี้น่าซื้อมาอีกเยอะๆ!
- www.funahashiya.com (ภาษาญี่ปุ่น)
2. Kyo-maikochan-bon bon จากร้าน Tawaraya yoshitomi
![2. Kyo-maikochan-bon bon จากร้าน Tawaraya yoshitomi](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56f4dad4b716f_56f4d9a90d511_1163633863.jpg)
https://retrip.s3.amazonaws.com/article/6446/images/6446f1416879-8d07-44bb-8538-ad619f830204_m.jpg
ขนมชื่อยาว Kyo-maikochan-bon bon จากร้านชื่อยาวไม่แพ้กัน Tawaraya Yoshitomi เป็นขนมเยลลี่บอน-บอนญี่ปุ่น ที่ใส่สาเกเอาไว้ข้างใน โดยสาเกจะหลอมละลายอยู่ในปากพร้อมๆ กับเยลลี่หวานฉ่ำ อร่อยเกินห้ามใจ ยิ่งไปกว่านั้นยังมีรูปร่างหน้าตาน่ารัก โดยยึดจากอิมเมจของไมโกะแห่งเกียวโต สีสันพาสเทลอ่อนหวานสวยงามแบบที่ในร้านเต็มไปด้วยเสียงชัตเตอร์ที่นักท่องเที่ยวชักภาพกลับกันแบบไม่ยั้ง ทั้งอร่อยทั้งดูดีซื้อไปฝากใครไม่มีพลาดแน่ๆ
- www.kyogashi.co.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
1. Takara Pochi-fukuro จากร้าน Kameya Yoshinaga
![1. Takara Pochi-fukuro จากร้าน Kameya Yoshinaga](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56fb7be75674f_56fb7a15be68d_160607764.jpg)
http://i1.wp.com/happyeveryday.biz/wp-content/uploads/2014/05/20140423175834.jpg
ขนม Wasambon จากร้าน Kameya Yoshinaga เป็นของฝากจาก Kyoto ที่ไม่ควรพลาดซื้อกลับไปฝากผู้หลักผู้ใหญ่มากๆ เพราะนอกจากจะกดพิมพ์ขนมให้เป็นรูปร่างของมงคลต่างๆ ที่ขึ้นชื่อของ Kyoto แล้ว ทั้งสีสันพาสเทลดูดีมีราคา รูปร่างน่ารัก และรสชาติหวานหอมอร่อยนั้นทำให้ Takara Pochi-fukuro นี้บอกเล่าเสน่ห์ของ Kyoto เอาไว้ได้อย่างครบครัน แพ็คเกจก็มีสีสันสวยงาม แถมแผ่นไม้รองขนมที่ปั๊มลายชื่อของร้านด้วย
- kameya-yoshinaga.com (ภาษาญี่ปุ่น)