ล่องเรือชมโกดังเมืองเก่า คุราชิกิ
![ล่องเรือชมโกดังเมืองเก่า คุราชิกิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4491b6468a_5cd447c3859bd_2061353265.jpg)
ย่านเมืองเก่าคุราชิกิ(Kurashiki Bikan Historical Quarter)
![ย่านเมืองเก่าคุราชิกิ(Kurashiki Bikan Historical Quarter)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4491c3cf4a_5cd447dc4b712_1021488659.jpg)
เมืองคุราชิกินั้นเป็นหนึ่งในเมืองขึ้นชื่อของจังหวัดโอกะยามะ เป็นเมืองเก่าของญี่ปุ่นที่เรียกได้ว่ามีนักท่องเมี่ยวมาเยือนตลอดไม่เคยขาดสาย โดยในสมัยก่อนนั้นเมืองคุราชิกิ เป็นศูนย์กลางในการเก็บและกระจายสินค้าของเกาะฮอนชู ทำให้มีการปลูกบ้านเรือนติดคลองและมีการสร้างโกดังเก็บสินค้ามากมายค่ะ
คุราชิกินั้นตั้งอยู่ไม่ไกลจากสถานีรถไฟคุราชิกิเลยค่ะ ถ้าเดินมาก็ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาทีเท่านั้น โดยย่านเมืองเก่าคุราชิกินั้นมีโรงแรมโฮสเทลเยอะมาก ถ้าหากใครอยากจะมาเดินเล่นยามค่ำคืนก็เลือกพักแถวนี้ได้ค่ะ
ล่องเรือแบบโบราณ
![ล่องเรือแบบโบราณ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4491d29734_5cd447ec6824c_1339054366.jpg)
จุดเด่นของเมืองเก่าคุราชิกิ คือการล่องเรือไปตามคลอง ใครที่สนใจอยากจะลองนั่งเรือแบบนี้ต้องไปขึ้นซื้อตั๋วที่จุด Boat Ride Boarding ค่ะ
เวลาทำการ
9.30-17.00 ประมาณ 30 นาทีต่อรอบ
วันหยุด
ทุกวันจันทร์ที่ 2 ของเดือนมีนาคม-พฤศจิกายน (ยกเว้นว่าวันจันทร์นั้นเป็นวันหยุดขัตฤกษ์)
ช่วงเดือนธันวาคม-กุมภาพันธ์ เรือจะวิ่งเฉพาะวันเสาร์อาทิตย์และวันหยุดขัตฤกษ์
ค่าตั๋ว
ผู้ใหญ่ 500 เยน เด็ก 250 เยน อายุต่ำกว่า 5 ขวบ ฟรี
โดยเรือ 1 ลำจะบรรทุกได้ 6 ท่านเท่านั้น และถ้าใครอยากจะถ่ายพรีเวดดิ้งบนเรือก็ติดต่อต่างหากได้เลยค่ะที่เบอร์ 086-422-0542 (ภาษาญี่ปุ่น)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4491f9da96_5cd44873eac2b_620245211.jpg)
ร้านขายของฝากน่ารักๆที่เปิดตามตึกเก่าๆ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4491eb48cc_5cd4481d9df73_1684657641.jpg)
ป้ายรถโตโตโร่
ถนนสายยีนส์เดนิม (Kurashiki Denim Street)
![ถนนสายยีนส์เดนิม (Kurashiki Denim Street)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4491e05a82_5cd4480a60ba6_1869936036.jpg)
จังหวัดโอกะยามะนั้นขึ้นชื่อมากในเรื่องการผลิตยีนส์ เพราะที่แรกของญี่ปุ่นที่เริ่มผลิตยีนส์เป็นสินค้าก็คือ แขวงโคจิม่าที่เมืองคุราชิกิแห่งนี้เอง
โดยถนนสายเดนิมที่อยู่ติดกับเมืองเก่าคุราชิกินั้นก็มีร้านขายยีนส์อยู่หลายร้านเลยค่ะ โดยมีสินค้าจากยีนส์หลากหลาย ทั้งกระเป๋า ตุ๊กตา ยีนส์ผ้าเดนิมสีฟ้า ชุดกิโมโน หรือแม้กระทั่งอาหารก็มีการทำลวดลายและสีสันให้เข้ากับยีนส์ ซึ่งเป็นตีมหลักของเมือง อย่างไอศครีมสีฟ้า ที่ทำออกมาให้สีคล้ายกับเดนิมมากสุดค่ะ
โดยยีนส์จากเมืองคุราชิกินั้นขึ้นชื่อเรื่องคุณภาพของเนื้อผ้า จนมีชื่อเสียงไปทั่วญี่ปุ่นและส่งออกไปยังต่างประเทศด้วยค่ะ
- kurashiki-jeans.com (ภาษาญี่ปุ่น)
พิพิธภัณฑ์โมโมทาโร่
![พิพิธภัณฑ์โมโมทาโร่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5ce18425310f8_5ce1831cb0db4_578582635.jpg)
https://www.okayama-kanko.jp/spot/10407
นิทานพื้นบ้านของญี่ปุ่นที่อาจจะคุ้นหูคนไทยไม่น้อยเลยนั่นก็คือเรื่อง เจ้าหนูโมโมทาโร่ เรื่องราวของเด็กที่เกิดมาจากลูกท้อ ซึ่งที่เมืองคุราชิกิก็มีพิพิธภัณฑ์โมโมทาโร่ ภายในมีมุมให้ถ่ายรูปหลายมุม และมีประวัติความเป็นมาของนิทานพื้นบ้านให้ศึกษาด้วยค่ะ
ไม่มีวันหยุด
เวลา 10.00-17.00
ค่าเข้า ผู้ใหญ่ 600 เยน เด็กนักเรียน 400 เยน เด็กเล็ก 100 เยน
- www.kurashiki-tabi.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
พิพิธภัณฑ์ของเล่นพื้นบ้านญี่ปุ่น กังกุคัง (Gangukan Japanese Folk Toys Museum)
![พิพิธภัณฑ์ของเล่นพื้นบ้านญี่ปุ่น กังกุคัง (Gangukan Japanese Folk Toys Museum)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5ce18426e3e1a_5ce1839e9f537_1741313181.jpg)
https://english.gangukan.jp/posts/2272949?categoryIds=580903
ถ้าหากใครชอบของเล่นแล้วล่ะก็ พิพิธภัณฑ์ของเล่นพื้นบ้านญี่ปุ่น กังกุคังจะทำให้คุณตื่นตาตื่นใจไปกับของเล่นนับพันๆชิ้นที่ถูกรวบรวมไว้ที่นี่ค่ะ โดยของเล่นแต่ละชิ้นมีความแตกต่าง แปลกตา แบบที่หาชมไม่ได้ทั่วๆไปค่ะ
เวลาทำการ
พิพิธภัณฑ์ 10.00-17.00 (เปิด9.30 ช่วงเดือนมีนาคม-พฤศจิกายน)
ร้านขายของ 10.00-18.30 (เปิด9.30 เดือนมีนาคม-พฤศจิกายน)
+1GALLERY 10:00 - 18:00 (ถ้าเป็นวันสุดท้ายของนิทรรศการ ปิด 16:00 )
SIDE TERRACE 10:00 - 18:00
FLAT 10:00 - 18:00
หยุดทำการวันปีใหม่
ค่าเข้า ผู้ใหญ่ 400 เยน นักเรียนมัธยมศึกษา 300 เยน นักเรียนประถมศึกษา 200 เยน
- english.gangukan.jp (อังกฤษ)
ไอวี่สแควร์
![ไอวี่สแควร์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5ce18532579f1_5ce18529d28ae_222302049.jpg)
https://ivysquare.j-server.com/LUCIVYSQ/ns/tl.cgi/https://www.ivysquare.co.jp/history/?SLANG=ja&TLANG=en&XMODE=0&XPARAM=hidSELECTARRYMD,&XCHARSET=UTF-8&XPORG=,&XJSID=0
ย่านไอวี่สแควร์นั้น ก่อตั้งในปี 1889 โดยบริษัทคุราโบะโดยดัดแปลงมาจากโกดังอิฐแดง ซึ่งในปัจจุบันย่านไอวี่สแควร์ได้กลายเป็นโรงแรมหรูที่มีบรรยากาศแบบตะวันตก มีอะไรให้ทำมากมายเช่นแกลลอรี่เครื่องปั้นดินเผา สถานที่จัดงานแต่งงาน ร้านอาหาร คาเฟ่แบบคลาสสิค และร้านขายของฝากค่ะ
ใครอยากจะลองมาถ่ายพรีเวดดิ้งที่ญี่ปุ่น หรือมาจัดงานแต่งงานที่นี่ไม่ต้องกังวลเลยเพราะไอวี่สแควร์นั้นให้บริการเป็นภาษาอังกฤษด้วย ใครสนใจสามารถเข้าไปดูในเว็บไซต์ได้เลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/05/5cd4492167bc7_5cd4484518f56_1188259233.jpg)
ร้านขายของฝากในไอวี่สแควร์ มีทั้งของกิน ของขวัญ แต่ที่เยอะที่สุดก็หนีไม่พ้นเสื้อผ้าและยีนส์นั่นเองค่ะ
การเดินทางมายังเมืองเก่าคุราชิกินั้นสามารถเดินทางได้โดยรถไฟ โดยมาลงสถานี Kurashikiและนั่งรถแท็กซี่ต่อหรือเดินต่อเพียงไม่นานค่ะ
แต่ถ้าใครจะเช่ารถขับมาก็อย่าลืมซื้อ SEP พาสนะคะ เพราะพาสตัวนี้จะทำให้เราขับรถเที่ยวในญี่ปุ่นได้อย่างไม่ต้องกังวลเรื่องค่าทางเดินเลยค่ะ
เช่ารถขับ10จังหวัดญี่ปุ่นขึ้นทางด่วนไม่จำกัด