เล่าปสกโบกรถเที่ยวญี่ปุ่น ฟุกุโอกะถึงฮิโรชิม่า
Hitchiking หรือการโบกรถขอร่วมทางไปกับผู้ขับขี่ร่วมเส้นทางเดียวกันนั้นเป็นที่นิยมมากในยุโรป แต่ญี่ปุ่นก็เป็นอีกประเทศหนึ่งที่ความปลอดภัยสูงเราจึงลองดูค่ะว่าจะไปได้สวยแค่ไหน โดยทริปนี้สองเพื่อนซี้บัดดี้ หนึ่งสาวไทย หนึ่งหนุ่มฝรั่งเศส ก็ได้วางแผนทริปโบกรถข้ามเกาะแบบฉุกละหุก แต่รับรองว่าเป็นทริปที่ประทับใจไม่รู้ลืมเลยค่ะ
วันที่ 1
เริ่มต้นทริป
![เริ่มต้นทริป](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab2d80a110d_5cab273dd6445_1941400489.jpg)
ในครั้งนี้ได้ลองเดินทางจากจังหวัดฟุกุโอกะในภูมิภาคคิวชูเกาะทางตอนใต้ของญี่ปุ่นข้ามไปยังภูมิภาคเกาะฮอนชูและจบที่ฮิโรชิม่า โดยลองใช้การโบกรถค่ะ โดยทริปนี้ใช้เวลา 3วัน2คืน แต่ก็สามารถเที่ยวสถานที่สำคัญในฮิโรชิม่าได้ครบในงบไม่เกิน 15,000เยน เลือกเริ่มต้นทริปที่สถานีฮากาตะ โดยนัดเจอกับเพื่อนร่วมทริปที่มีใจรักในการเดินทางแบบHitchhikingที่นี่
ข้อแนะนำในการทำทริปแบบนี้คือ ให้เราเริ่มต้นตามสถานีพักรถที่เรียกว่า Service area (SA), Parking area (PA) เพราะเป็นจุดที่นักเดินทางจะแวะกันมากที่สุดเนื่องจากเป็นที่จอดพักระหว่างทางด่วนของแต่ละเมืองค่ะ โดยครั้งนี้เราก็นั่งรถไฟจากฮากาตะ 280 เยน ออกไปนอกเมืองฟุกุโอกะ ไปลงที่สถานี Sue-chuo เดินจากสถานีสุเอะจูโอประมาณ 1 กิโลเมตรไปยังจุดพักรถ Sue PA โดยเราปักหลักกันที่บริเวณหน้าทางด่วน แต่ต้องเว้นระยะห่างมาสัก 100 เมตรนะคะ และก็ต้องหาพื้นที่ที่รถสามารถจอดรับเราได้
ป้ายนั้นสำคัญฉไน
![ป้ายนั้นสำคัญฉไน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab33b757229_5cab2d9ae0ca7_16293700.jpg)
สิ่งที่จำเป็นมากๆในการเดินทางแบบHitchhikingก็คือ ป้าย ค่ะ จะทำจากกระดาษลังหรือกระดาษอะไรก็ได้ แต่เน้นว่าควรมีความแข็งแรงขนาดไม่เล็กจนเกินไป และที่สำคัญถ้าหากพอพูดภาษาญี่ปุ่นได้ ควรจะเขียนว่า 日本語できます ที่แปลว่าพูดภาษาญี่ปุ่นได้ หรือถ้าไม่ได้อย่างน้อยๆก็ควรจะเขียนว่า 英語できます พูดภาษาอังกฤษได้ ใครที่ภาษาไม่แข็ง พูดไม่ได้เลย เราก็ไม่แนะนำให้เที่ยวแบบนี้ค่ะ
แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ชื่อสถานที่ที่เราจะไป โดยพยายามเขียนเป็นตัวอักษรภาษาญี่ปุ่นตามด้วยคำว่า 方面 (Houmen) ที่แปลว่าทิศทาง เพราะหลายๆครั้งเราไม่สามารถโบกรถแค่ครั้งเดียวแล้วไปถึงยังจุดหมายปลายทางได้ แต่อาจจะมีเพื่อนร่วมทางขับรถไปในทิศทางเดียวกับเราค่ะ ในป้ายคือ Hiroshima Houmen หรือทิศทางไปฮิโรชิม่านั่นเองค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab33b838df6_5cab315292bb9_1458748383.jpg)
เราเริ่มต้นถือป้ายที่ Sue PA ประมาณ 11โมงเช้า ผ่านไปเกือบชั่วโมงจนเราสองคนเริ่มถอดใจ มีคนญี่ปุ่นแวะเวียนมาถามไถ่แต่ไม่มีใครขึ้นทางด่วนเลย สาวไทยเริ่มทนไม่ไหวเดินไปซื้อไก่ทอดคาราอาเกะข้างทางมายืนกิน 500 เยนค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะสีหน้าแช่มชื่นขึ้น รับแขกหลังจากได้กินไก่หรืออย่างไร แต่เราก็ได้เจอพนักงานบริษัทใจดีท่านหนึ่งที่กำลังกลับมาจากการทำงานนอกสถานที่ แวะรับเราสองคนโดยไปส่งที่ Koga SA ซึ่งอยู่ห่างจากจุดที่เราถือป้ายรอประมาณ 10 กิโลเมตรค่ะ นั่งคุยกันไปมาประมาณ 20 นาที ก็ได้ความว่าคุณลุงเป็นคนที่รับนักโบกรถบ่อยมากๆอยู่แล้วโดยเฉพาะวัยรุ่น คุยไปคุยมาก็มาถึง Koga SA ขอบคุณคุณลุงและเราก็มาลุยกันค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab452bc5c16_5cab36a3ad0b8_2137783451.jpg)
ยืนถือป้ายรอบริเวณลานจอดรถของ Koga SA ได้ไม่ถึง 20 นาที พี่ชายขับรถบรรทุกใจดีก็เปิดกระจกมาถามว่าจะไปฮิโรชิม่าใช่ไหม เราสองคนก็รีบตอบไฮ่ๆทันทีค่ะ พี่ชายบอก ขึ้นมาเลยน้อง นี่เป็นครั้งแรกเลยที่ตั้งแต่อยุ่ญี่ปุ่นมาแล้วได้นั่งหน้ารถบรรทุกแบบนี้ พี่ชายบอกว่าตนเองมีอาชีพขับรถบรรทุกไปส่งยังจุดต่างๆทั่วญี่ปุ่น ขับไปมาหมดทั้งญี่ปุ่นแล้วยกเว้นเกาะโอกินว่า (เพราะไม่มีถนนเชื่อม) โดยวันนี้ต้องขับรถไปส่งที่ Hatsukaichi (ฮัทซึคะอิจิ) อำเภอข้างๆอำเภอเมืองฮิโรชิม่าและต้องรับรถอีกคันเพื่อขับกลับไปยังบ้านที่ฮิเมจิค่ะ โอ้ แค่ได้ฟังก็รู้สึกฮาร์ดคอร์มากค่ะ
ข้ามจากเกาะคิวชูไปยังเกาะฮอนชู
![ข้ามจากเกาะคิวชูไปยังเกาะฮอนชู](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab452c9a6d4_5cab39cb79370_1103377180.jpg)
ขับรถไปคุยกันไป พี่ชายก็บอกว่าตอนนี้เรากำลังข้ามไปยังอีกเกาะแล้วนะ ใช่แล้วค่ะ ตอนนี้เรากำลังข้ามจากคิวชูไปยังเกาะฮอนชู เกาะกลางที่ใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่น หรือเกาะที่เป็นที่ตั้งของเมืองหลวงอย่างโตเกียวนั่นเองค่ะ
เข้าเขตจังหวัดฮิโรชิม่าแล้ว
![เข้าเขตจังหวัดฮิโรชิม่าแล้ว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab452e0dc2d_5cab3abad9982_779374129.jpg)
นั่งรถมาด้วยกันเกือบ3ชั่วโมง ตอนนี้ก็เข้าเขตมิยาจิม่าแล้วค่ะ โดยมิยาจิม่านั่นเป็นที่ตั้งของสถานที่ท่องเที่ยวดังๆอย่าง ศาลเจ้าสีแดงกลางน้ำ ซึ่งเราจะพาไปเที่ยวในวันถัดไปค่ะ รู้จักกับพี่ชายคนขับรถบรรทุกมาสามชั่วโมง คุยกันแบบไม่มีหยุดจนได้ทราบแม้กระทั่งว่าพี่เขาไปเจอภรรยาอย่างไร มีลูกกี่คน ได้เงินเดือนเท่าไหร่ คนญี่ปุ่นอาจจะมีความขึ้นชื่อเรื่องความเป็นส่วนตัวสูง แต่ลองเขาเปิดใจรับเรา (ขึ้นรถ) มา เขาก็พร้อมที่จะเล่าอะไรๆให้ฟังเยอะเลยค่ะ พี่ชายบอกว่านี่เป็นครั้งแรกเลยที่รับคนต่างชาติขึ้นมารถ เห็นถือป้ายเขียนว่าพูดภาษาญี่ปุ่นได้ก็เลยลองรับมา ฮา ต้องขอบคุณตัวเองจริงๆที่เขียนประโยคนี้ลงไป
ใกล้ถึงเข้าไปทุกทีแล้ว
![ใกล้ถึงเข้าไปทุกทีแล้ว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab452ee2043_5cab3bc8e9585_1217861968.jpg)
ตอนนี้เราก็มาถึงHatsukaichi สถานที่ที่เราคุยกันแต่แรกว่าเราจะลงที่นี่เพราะพี่ชายต้องส่งรถที่นี่ แต่อาจจะเพราะคุยกันถูกคอพี่ชายเลยบอกว่า เดี๋ยวพี่ไปส่งถึงสถานีฮิโรชิม่าเลยน้อง เราสองคนก็บอกไม่เป็นไรๆ เพราะเป็นระยะทางไกลแถมฮิโรชิม่าช่วงเย็นรถติดน้องๆกรุงเทพบ้านเราเลยค่ะ แต่พี่ชายก็ยังยืนยันคำเดิม เราก็เลยไม่ต้องโบกรถอีกรอบค่ะ
ถึงสถานีฮิโรชิม่าแล้วค่ะ
![ถึงสถานีฮิโรชิม่าแล้วค่ะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab452fb2012_5cab3cc37248f_1894057188.jpg)
ในที่สุดสาวไทยและหนุ่มฝรั่งเศสสองเพื่อนซี้ก็เดินทางมาถึงสถานีฮิโรชิม่าตอนเวลา 16.19ค่ะ เย้ๆ ดีใจมากๆเพราะเราทำเวลาได้ดีมากๆและไม่พบกับความยากลำบากให้การโบกรถครั้งนี้เลยค่ะ
ปราสาทฮิโรชิม่า
![ปราสาทฮิโรชิม่า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab45308164c_5cab3d5a22245_1071679348.jpg)
ทริปนี้เรามีแต่เดินและเดินเท่านั้นค่ะ หลังจากถึงสถานีฮิโรชิม่าแล้วเราก็รีบเดินมายังปราสาทฮิโรชิม่า ซึ่งใช้เวลาในการเดินประมาณ 30 นาทีได้ค่ะ
เวลา 9.00-18.00(เดือนมีนาคม-พฤศจิกายน) 9.00-17.00 (เดือนธันวาคม-กุมภาพันธ์)
วันหยุด วันที่ 29-31 ธันวาคม
ค่าเข้า ผู้ใหญ่ 370 เยน ผู้ศุงอายุ 60 ปี นักเรียน ม.ปลาย 180 เยน นอกจากนั้นเข้าฟรีค่ะ
- www.rijo-castle.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
โอโคโนะมิยากิ ของกินขึ้นชื่อเมืองฮิโรชิม่า
![โอโคโนะมิยากิ ของกินขึ้นชื่อเมืองฮิโรชิม่า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab45315095f_5cab40f553bb2_1346875315.jpg)
มาถึงฮิโรชิม่าแล้วจะพลาดชิม โอโคโนมิยากิ หรือพิซซ่าญี่ปุ่นไม่ได้เลยค่ะ เพราะที่นี่ขึ้นชื่อเรื่องโอโคโนมิยากิมากค่ะ เดินไปตรงไหนของเมืองฮิโรชิม่าก็จะพบกับร้านโอโคโนมิยากิทุกที่แบบเลือกกันไม่ถูกเลยค่ะ ส่วนตัวก็เดินๆเลือกร้านที่ใกล้ๆที่พักเป็นเกณฑ์ค่ะ โดยจุดเดินคือเข้าจะมีเส้นโซบะและไข่โปะหน้าค่ะ มือนี้หมดไปคนละ 1,500 เยนค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2019/04/5cab495eda3c0_5cab4731a059b_1445211138.jpg)
โอโคโนมิยากิอีกแบบค่ะ
หลังจากทานมื้อเย็นเสร็จเรียบร้อยก็มาเข้าที่พักค่ะ โดยครั้งนี้เราทำการจองผ่าน airbnb ที่พักชื่อ room daikokuten hiroshima ตกคนละ 2,526 เยน โดยเป็นห้องเล็กๆส่วนตัว มีห้องน้ำในตัวและเตียงสองชั้นค่ะ
วันแรกใช้เงินไปดังนี้ค่ะ
ค่ารถไฟ 280 เยน
ค่าอาหาร 2,000 เยน
ค่าทีพัก 2,526 เยน
สรุปรายจ่ายเสร็จแล้วขออนุญาตพักผ่อนเอาแรงเพื่อไปเที่ยวฮิโรชิม่าในวันถัดไปค่ะ