Flight Of Dreams พิพิธภัณฑ์สุดเท่ในสนามบิน
Flight of Dreamsแบ่งออกเป็น2โซนใหญ่ๆได้แก่ โซน Flight Park และ Seattle Terrace ค่ะ ซึ่งทางโซน Flight Parkจะเป็นโซนที่ต้องเสียค่าเข้าชม แต่ทว่าทางโซน Seattle Terrace สามารถเข้าไปได้ฟรีค่ะ
1. Fly with 787 Dreamliner
![1. Fly with 787 Dreamliner](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc951c8864c4_5bc951bb3265f_911639170.jpeg)
สถานที่แรกและสำคัญที่สุดในโซน Flight Park การแสดงแสงสีเสียง โดยฉายภาพและแสงบนเครื่องบิน Boeing 787 และในฮอลล์ทั้งฮอลล์ค่ะ เมื่อถึงเวลาแสดงจะทำการปิดไฟทั้งหมด ซึ่งแสงที่จัดแสดงเนี่ยสีสันสดใสเหมาะสำหรับการถ่ายรูปมากๆ สำหรับคนที่มีตั๋วสำหรับโซน Flight Park จะสามารถขึ้นไปชมได้ที่ชั้น4ค่ะ (เป็นสถานที่ที่สามารถเก็บภาพได้สวยที่สุด คนที่ไม่มีตั๋วจะไม่สามารถขึ้นไปชมได้นะจ้ะ) การแสดงแสงสีเสียงจะมีทุกๆชั่วโมงตอน15นาทีและ45นาทีค่ะ (การแสดงยาว8นาที)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc95115a8912_5bc9506e5316c_15187221.jpeg)
https://flightofdreams.jp/fp/02
2. Boeing Factory
เป็นการจัดแสดงโชว์ขั้นตอนในการสร้าง Boeing 787 ว่ากว่าจะได้เครื่องบินมาหนึ่งลำนั้นมีกระบวนการอย่างไร ต้องใช้อะไรบ้าง เด็กๆที่ชอบเรียนวิทย์ต้องชอบแน่ๆ
3. Paper plane music field
![3. Paper plane music field](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc95116973de_5bc9508972d2d_1287668768.jpeg)
https://flightofdreams.jp/fp/03
เราจะได้เรียนรู้จากในโซนนี้ว่าเครื่องบินนั้นสามารถบินได้อย่างไรโดยผ่านการพับเครื่องบินกระดาษ และเรียนรู้วิธีที่สามารถทำให้เครื่องบินกระดาษนั้นสามารถบินไปได้ไกลมากขึ้น นอกจากนั้นเมื่อปาออกไป แสงในห้องจะเปลี่ยนเป็นสีต่างๆและมีเสียงออกมาด้วยค่ะ
4.Sketch Airplane
![4.Sketch Airplane](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc951174cce7_5bc950a719fdf_1318726281.jpeg)
https://flightofdreams.jp/fp/03
โซนนี้เป็นโซนให้ทุกท่านได้แสดงความคิดสร้างสรรค์ออกมาอย่างเต็มที่ค่ะ! เพราะเป็นโซนที่ทุกคนสามารถระบายสีเครื่องบินและตกแต่งลายเป็นของตัวเองแล้วแสกนส่งค่ะ ในตอนท้าย เครื่องบินลายที่เราออกแบบจะถูกนำมาแสดงในการแสดงแสงสีเสียงด้วย!
5.Airplane studio
![5.Airplane studio](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc951181b9ff_5bc950dadb965_1865781720.jpeg)
https://flightofdreams.jp/fp/05
ในโซนนี้เราสามารถทดลองเป็นพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน และในสนามบินด้วยเทคโนโลยีภาพ3มิติ ได้ค่ะ! เราจะได้เรียนรู้ว่าพนักงานเหล่านี้เขามีระบบการทำงานอย่างไร แล้วต้องทำอะไรบ้างค่ะ (สามารถถ่ายรูปชิคๆได้อีกด้วย เก๋เว่อร์)
6. ZA001 flight deck
![6. ZA001 flight deck](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc9503705d7c_5bc94f462b840_1584450027.jpeg)
โซนนี้ตั้งอยู่ในเครื่องบิน Boeing 787 ที่จัดแสดงอยู่กลางฮอลล์เลยค่ะ สามารถเข้าไปดูและเรียนรู้เกี่ยวกับแผงควบคุมเครื่องบินที่ห้องคนขับเครื่องบินได้ค่ะ
7. Dreamliner explorer
![7. Dreamliner explorer](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc95118c717d_5bc9510809dc0_584054647.jpeg)
https://flightofdreams.jp/fp/07
ผู้เข้าชมสามารถโหลดแอพพลิเคชั่นแผนผังเครื่องบินมาประกอบการเดินชมรอบๆเครื่องบิน Boeing 787 ได้ค่ะ โดยในแอพพลิเคชั่นจะมีข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับชิ้นส่วนเครื่องยนต์และชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องบินให้ศึกษาเพิ่มเติมได้ค่ะ
8.The museum of flight learning center และ 787 Simulator
![8.The museum of flight learning center และ 787 Simulator](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc95037dfd04_5bc95028aaf29_1507703804.jpeg)
สามารถเข้าร่วมเวิร์คช็อปที่เรียนรู้เกี่ยวกับ การศึกษาระบบ STEM จากพิพิธภัณฑ์การบินซีแอทเทิล ซึ่งเป็นพิพิธภัณฑ์เกี่ยวกับการบินพิพิธภัณฑ์หนึ่งที่ใหญ่ที่สุดของโลก STEM นั้นย่อมาจาก วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิศกรรม และ คณิตศาสตร์ค่ะ (Science, Technology, Engineering and Mathematics) แต่ทว่าไม่ได้มีทุกวันนะคะ จะมีแค่เฉพาะวันเสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดเท่านั้นค่ะ
นอกจากนี้ ในโซนนี้เรายังสามารถเรียนรู้การขับเครื่องบิน Boeing 787 ได้ค่ะ โดยจะมีคุณครูมาสอนวิธีการขับแบบจริงๆจังๆเลย แต่ทว่าจะต้องจ่ายเงินแยกกับค่าตั๋วเข้านะคะ โดยค่าใช้จ่ายก็ขึ้นอยู่กับเวลาที่เราต้องการที่จะเรียนค่ะ ขั้นต่ำแค่ถ่ายรูป 5 นาที 1,050 เยน และ สูงสุดที่ 90 นาทีค่ะ 23,760 เยน
โซน Seattle Terrace
![โซน Seattle Terrace](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc95038c4a50_5bc94eda22ecb_1630004118.jpeg)
ต่อไปก็คือเป็นโซนที่ไม่เสียค่าเข้า และเต็มไปด้วยร้านอาหารและร้านค้าต่างๆค่ะ มีทั้งร้านอาหารญี่ปุ่นและร้านขายอาหารสไตล์อเมริกันจำพวกเสต็ก แฮมเบอร์เกอร์ แม็คแอ็นชีส มีเบียร์แบรนด์ของอเมริกาให้เลือกดื่มด้วยค่ะ ในโซนนี้เหมาะสำหรับคนที่ไม่ได้มีเวลาเดินชมพิธภัณฑ์ไม่อยากเสียค่าเข้าชม แต่ว่าอยากดูการแสดงแสงสีเสียงและเห็นเครื่องบินโบอิ้งลำใหญ่ๆค่ะ เพราะว่าในโซนนี้ เพียงแค่ซื้ออาหารมาทานพร้อมก็สามารถนั่งดูแสงสีเสียงได้เช่นกัน (แต่อาจจะไม่ได้มุมที่อลังการงานสร้างเท่ากับการขึ้นไปดูที่ชั้น4 โซนเฉพาะคนที่ซื้อตั๋วเข้าพิพิธภัณฑ์นะคะ)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/10/5bc9503995e32_5bc94fbdd1e3a_583387182.jpeg)
ใครที่จองตั๋วเที่ยวบินมาลงที่สนามบินนานาชาติชูบุเซ็นแทร (นาโกย่า) ก็อย่าลืมแวะเวียนมาชมได้นะคะ เพราะเดินจากในสนามบินมาไม่ถึงสิบนาทีก็ถึงแล้วค่ะ
FLIGHT PARK(フライトパーク)
วันธรรมดาและวันอาทิตย์10:00~17:00(สามารถเข้าได้ถึง16:30)
วันเสาร์ 10:00~19:00(สามารถเข้าได้ถึง18:30)
SEATTLE TERRACE(シアトルテラス)
ร้านเปิด 10:00~22:00
ร้านปิด 10:00~18:00(ขึ้นอยู่กับเวลาของแต่ละร้าน)
official website