คิตะคิวชู เมืองเรโทรสุดโรแมนติก
![คิตะคิวชู เมืองเรโทรสุดโรแมนติก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba214e3807dc_5ba20d7943738_646778178.jpg)
คิตะคิวชู เมืองเล็กๆเที่ยวเพลิน
ปราสาทโคคุระ
![ปราสาทโคคุระ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba21ca8eedc6_5ba2196757e6f_1052350527.jpg)
ปราเป็นที่แรกที่เป็นเป้าหมายของคนที่มาเยือนเมืองคิตะคิวชูค่ะ นอกจากตัวปราสาทเองแล้ว ก็ยังมีสวนญี่ปุ่นที่สวยงาม พิพิธภัณท์ประวัติศาสตร์ ประภาคารโบราณ และเป็นทั้งจุดชมใบไม้เปลี่ยนสีกับซากุระในฤดูของมันค่ะ
วิธีการเดินทาง: นั่งรถบัสจากสนามบินฟุกุโอกะมาลงสถานี Kokura (โคคุระ) จากนั้นสามารถเดินมายังปราสาท ใช้เวลาประมาณ10-15 นาที
เวลาทำการ: 9.00-18.00 (เมษายน-ตุลาคม) 9.00-17.00 (พฤศจิกายน-มีนาคม)
วันหยุด: 31 ธันวาคม
ค่าเข้า: ผู้ใหญ่350 เยน นักเรียนมัธยม 200 เยน
พิกัด: 小倉城、〒803-0813 福岡県北九州市小倉北区 城内2−1
สวนญี่ปุ่นปราสาทโคคุระ
![สวนญี่ปุ่นปราสาทโคคุระ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c72ca60efc_5b9c66a3e8c25_11629026.jpg)
สวนสวยสไตล์ญี่ปุ่น ที่มีบ้านแบบญี่ปุ่นโบราณให้นั่งเล่น พร้อมกับจิบชาที่ชงโดยผู้เชี่ยวชาญ ที่สำคัญมองเห็นปราสาทโคคุระได้จากระเบียงบ้านเลยค่ะ
เวลาทำการ: 9.00-18.00(เมษายน-ตุลาคม) 9.00-17.00 (พฤศจิกายน-มีนาคม)
วันหยุด: 31 ธันวาคม
ค่าเข้า: 300เยน นักเรียนมัธยม150 เยน
พิกัด: 小倉城、〒803-0813 福岡県北九州市小倉北区 城内2−1
ท่าเรือโมจิโค
![ท่าเรือโมจิโค](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c72cb34139_5b9c6b7b6a07e_483614584.jpg)
ถ้าหากมาเที่ยวฟุกุโอกะช่วงอากาศเย็นๆ ขอแนะนำให้มาเดินเล่นที่ท่าเรือโมจิโคค่ะ เพราะบริเวณรอบๆท่าเรือโมจิโคจะเต็มไปด้วยตึกรามสไตล์ยุโรปที่สวยงาม ผสมผสานกับความเป็นญี่ปุ่นได้ลงตัวมากๆเลยค่ะ
วิธีการเดินทาง: สามารถนั่งรถไฟจากสถานี Kokura มาลงยังสถานี Mojiko หรือจะนั่งรถบัสมาก็ได้ค่ะแต่แนะนำรถไฟ เพราะบรรยากาศภายในสถานีโมจิโคนั้นสวยงามมากๆเลยค่ะ
พิกัด: Mojiko Station, 1丁目-5 西海岸 門司区 北九州市 福岡県
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5ba214e4393ea_5ba214d82ed83_1580843771.jpg)
บรรยากาศสไตล์เรโทรหน้าสถานีรถไฟโมจิโค
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c72ccaef1e_5b9c6e0827322_1232545161.jpg)
http://www.mojiko.info/4syashin/img/spot/osaka_b.jpg
ตึกเก่าของพ่อค้าชาวโอซาก้าที่มาค้าขายบริเวณท่าเรือโมจิโค
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c7d8f00cf7_5b9c7d68a01a4_899558283.jpg)
บรรยากาสเดินเล่นชิลๆ ยามเย็น ชมแสงไฟเพลินๆค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c72cd7ea82_5b9c6f284d362_1104480937.jpg)
เมนู ยะคิคะเร หรือข้าวหน้าแกงกะหรี่อบ ที่นำไปโรยหน้าชีสก่อนนำไปอบในเตาให้เกรียม เป็นเมนูขึ้นชื่อของโมจิโค ถึงขั้นมีให้ซื้อกลับไปเป็นของฝากเลยค่ะ
อุโมงค์ลอดใต้ทะเลคัมมง
![อุโมงค์ลอดใต้ทะเลคัมมง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c72ce3494f_5b9c70cceff9f_112821308.jpg)
http://www.mojiko.info/4syashin/img/spot/jindo_b.jpg
ถ้าหากอยากรู้ว่าอุโมงค์ใต้ทะเลเป็นยังไงมาที่นี่เลยค่ะ ภายใต้อุโมงค์ที่เชื่อมสองเกาะไว้ด้วยกันนี้เราสามารถเข้าได้ฟรี แต่สำหรับรถจักรยานยนต์ต้องเสียค่าใช้จ่าย 20 เยนค่ะ แต่ห้ามขี่ผ่านนะคะ เพราะฉะนั้นทุกคนต้องลงเดินค่ะ
อุโมงค์นี้พาเราข้ามไปยังเกาะฮอนชู โดยโผล่ที่เมืองชิโมโนเซคิ จังหวัดยามากุจิ ปกติถ้าจะข้ามเกาะไม่ว่าทางเรือ รถไฟ หรือรถยนต์ เราก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายทั้งนั้น แต่ถ้าเราเดินลอดอุโมงค์คัมมงแล้ว เราไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเลยแม้แต่เยนเดียวค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/09/5b9c72ceddf3d_5b9c72761d995_1923372093.jpg)
เส้นแบ่งเขตใต้ทะเล ระหว่างจังหวัดยามากุจิของเกาะฮอนชู และ จังหวัดฟุกุโอกะของเกาะคิวชูค่ะ
วิธีการเดินทาง: นัั่งรถไฟหรือรถบัสจากท่าเรือโมจิโคหรือสถานีโคคุระ มาลงป้าย Kanmon Tunnel Jindo-guchi รถบัสจะจอดหน้าประตูทางเข้าอุโมงค์เลยค่ะ
เวลาทำการ: 6.00-22.00
พิกัด: Kanmon Tunnel, 1丁目-5 東門司 門司区 北九州市 福岡県
ถ้าหากใครมาเยือนฟุกุโอกะแล้วอยากลองออกไปเที่ยวเมืองใกล้ๆแบบไปกลับภายในหนึ่งวัน คิตะคิวชู ก็เป็นหนึ่งในเมืองที่ขอแนะนำเลยค่ะ