5 สถานีรถไฟสุดสวยของญี่ปุ่น
![5 สถานีรถไฟสุดสวยของญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b1781289da41_5b177fe8a52d0_870955339.jpg)
1. สถานีชิโมะนาดะ จังหวัดเอฮิเมะ สถานีสุดโรแมนติกของหนุ่มสาวที่น่ามาสารภาพรัก (Shimonada)
![1. สถานีชิโมะนาดะ จังหวัดเอฮิเมะ สถานีสุดโรแมนติกของหนุ่มสาวที่น่ามาสารภาพรัก (Shimonada)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b1786f51aaa2_5b178618e4283_1357907241.jpg)
สถานีแรกที่อยากเสนอคือสถานีที่น้อยคนจะเคยได้ยินชื่อ และน้อยยิ่งกว่าที่จะเคยไป สถานีชิโมะนาดะ สถานีที่หันหน้าออกทะเล ตัวสถานีเป็นเพียงเพิงสั้นๆและเก้าอี้สองตัวเท่านั้น
เท่าที่มีข้อมูล มีหนังญี่ปุ่น ละคร และรายการโทรทัศน์รวมอย่างน้อย 7 เรื่องที่เคยมาใช้สถานีนี้เป็นโลเคชั่นในการถ่ายทำ ในฉากสุดโรแมนติกทั้งหลายมักจะมีคู่รักมานั่งอยู่ที่สถานีเงียบๆแห่งนี้เพียงสองคน
2. สถานีคานาซาว่า เมืองคานาซาว่า จังหวัดอิชิคาวะ (Kanazawa)
![2. สถานีคานาซาว่า เมืองคานาซาว่า จังหวัดอิชิคาวะ (Kanazawa)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b1786f5e3da3_5b1786e54a158_1340918458.jpg)
สถานีนี้คนที่คิดจะเที่ยวหรือเคยเที่ยวญี่ปุ่นในโซนฮกคุริคุ หรือจะไปต่อที่ชิราคาว่าโก น่าจะเคยผ่านตามาบ้าง เพราะเป็นสถานีสำคัญในจังหวัดอิชิคาวะ หรือใครที่จะไปเที่ยวชิราคาว่าโกก็มักจะมาต่อรถบัสกันที่นี่
หากมาถึงแล้วสิ่งที่ขาดไม่ได้คือการถ่ายรูปคู่กับโครงสร้างไม้ทรงโค้งที่เรียกว่า ซึซึมิ ที่เป็นเหมือนสัญลักษณ์ของสถานีแห่งนี้
3. สถานีโตเกียว สุดยอดสถานีสำคัญที่ใครไปเที่ยวญี่ปุ่นต้องใช้ซักครั้ง
![3. สถานีโตเกียว สุดยอดสถานีสำคัญที่ใครไปเที่ยวญี่ปุ่นต้องใช้ซักครั้ง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b17812a36fef_5b177f14cabad_1333053098.jpg)
ลืมไม่ได้กับสถานีดังที่แทบไม่ต้องแนะนำตัว เพราะสถานีโตเกียวเป็นจุดขึ้นรถไฟความเร็วสูงชิินคันเซ็น ใครที่จะเดินทางไปจังหวัดอื่นๆจากโตเกียวยังไงก็ต้องแวะมาใช้ซักครั้ง แต่นอกจากความสำคัญในฐานะสถานีใหญ่แล้ว ก็ยังมีร้านค้าภายในมากมาย แถมหากเดินออกมาข้างนอกซักหน่อยก็จะสามารถชมอาคารอิฐแดงดั้งเดิมได้อีก (ซ่อมแซมจนเหมือนใหม่แล้ว)
ประตูที่จะออกมาสู่ฝั่งที่เป็นอาคารอิฐสีแดงได้คือ ประตูมารุโนะอุจิ (Marunouchi) ซึ่งมีทั้งเหนือ กลาง ใต้ จะออกมาอันไหนก็ได้ทั้งนั้น ออกมาแล้วเลือกมุมถ่ายรูปที่ชอบได้เลย แต่แนะนำว่าต้องลองออกประตูกลางซักครั้ง แล้วเดินห่างออกมาไกลๆซักหน่อย เพื่อถ่ายภาพหน้าตรงของสถานีแบบเต็มๆไว้ซักภาพแบบนี้
4. สถานีหน้าโรงเรียนมัธยมคามาคุระ ฉากการ์ตูนสแลมดังก์ จังหวัดคานางาวะ (Kamakura-koko-mae)
![4. สถานีหน้าโรงเรียนมัธยมคามาคุระ ฉากการ์ตูนสแลมดังก์ จังหวัดคานางาวะ (Kamakura-koko-mae)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b1783cba436e_5b1783a75f427_84473591.jpg)
อยู่บนสายรถไฟเอโนะเด็นที่เราจะต้องขึ้นเวลาไปเยี่ยมชมสถานที่อย่างเช่นวัดหลวงพอโตที่คามาคุระ และเกาะเอโนชิมะเป็นต้น นอกจากจะเป็นสถานีที่สวยติดอันดับแล้ว ยังมีที่เที่ยวรอบๆมากมายที่น่าไปด้วย ทำให้สามารถใส่ไว้ในแปลนเที่ยวได้ไม่ยาก
ความสวยของที่นี่ว่ากันว่าไม่ใช่ตัวสถานีแต่เป็นวิวที่เห็นจากสถานี เพียงแค่ลงไปนั่งรอรถไฟตรงเก้าอี้บนชานชาลา เราจะเห็นเหมือนกับว่าด้านหน้าของเรามีเพียงแค่ทะเลและท้องฟ้าเท่านั้น นอกจากนี้ก็ยังเป็นหนึ่งในฉากดังของการ์ตูนเรื่องสแลมดังก์อีกด้วย
5. สถานีนิชิโอยามะ จังหวัดคาโกชิมะ (Nishi-Oyama)
![5. สถานีนิชิโอยามะ จังหวัดคาโกชิมะ (Nishi-Oyama)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/06/5b1781298057a_5b177c61dad8c_1042330750.jpg)
สถานีนิชิโอยามะเป็นสถานีรถไฟที่อยู่ใต้ที่สุดของญี่ปุ่น นอกจากนี้ยังเป็นจุดชมวิวของฟูจิเล็กแห่งคิวชูที่มีชื่อว่า ภูเขาไคมงดาเกะ ที่เห็นชัดที่สุดอีกด้วย โดยสามารถมองเห็นภูเขาเต็มๆ ได้จากบนชานชาลาเลย
เนื่องจากรถไฟน้อยแต่หลายๆคนชอบลงไปถ่ายรูปกับภูเขาเป็นที่ระลึก ทำให้รถไฟจอดที่สถานีนี้นานกว่าปกติเล็กน้อย เพื่อให้นักท่องเที่ยวสามารถลงไปถ่ายรูปและกลับขึ้นมาบนรถคันเดิมได้