ชมหอศิลป์จิบชาในสวนญี่ปุ่นที่ "ทาเคะโอะออนเซน"
![ชมหอศิลป์จิบชาในสวนญี่ปุ่นที่ "ทาเคะโอะออนเซน"](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf1dd6b9562_5adf165291d0f_1404743996.jpg)
ทาเคะโอะออนเซน
![ทาเคะโอะออนเซน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5ae98a93d7fad_5ae9874719972_1288648095.jpg)
http://www.takeo-kk.net/spa/
ทาเคะโอะออนเซน เป็นย่านออนเซนเก่าแก่ที่มีอายุกว่า 1,300 ปีตั้งอยู่ในจังหวัดซากะ ภูมิภาคคิวชู ว่ากันว่าออนเซนของทาเคะโอะออนเซนนั้นมีสารโซเดียมไบคาร์บอเนตสูงมาก จึงทำให้ช่วยผ่อนคลายความเครียดและความปวดเมื่อยได้ดีมากเลยค่ะ โรงอาบน้ำแห่งเมืองทาเคะโอะนั้นเป็นที่นิยมของชาวญี่ปุ่นทั้งในจังหวัดซากะและจังหวัดใกล้เคียงมาก ขนาดที่ว่าขับรถมาเมืองทาเคะโอะเพื่อแช่ออนเซนอย่างเดียวก็มีค่ะ
นอกจากออนเซนแล้วทาเคะโอะยังมีสถานที่ท่องเที่ยวทั้งทางด้านประวัติศาสตร์และเชิงธรรมชาติอีกหลายที่เลยค่ะ วันนี้จะขอแนะนำหอศิลป์โยโค และสวนญี่ปุ่นเคชูเอนซึ่งไม่ไกลจากสถานีทาเคะโอะออนเซนมากนักค่ะ
ใครที่สนใจสามารถอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับทาเคโอะออนเซนได้ที่นี่
หอศิลป์โยโค
![หอศิลป์โยโค](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5ae982183eabb_5ae97aa6e4964_971769236.jpg)
http://www.yokomuseum.jp/th/museum.html
หอศิลป์กลางน้ำในสวนเคชูเอนที่ดูราวกับว่ากำลังลอยอยู่กลางน้ำ หอศิลป์แห่งนี้เป็นเหมือนสะพานเชื่อมการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมญี่ปุ่น-จีน มีการจัดแสดงเครื่องปั้นดินเผาจีน อันเป็นต้นกำเนิดของเครื่องปั้นดินเผาญี่ปุ่น ณ เมืองอาริตะ จังหวัดซากะ ที่ว่ากันว่าเป็นจุดเริ่มต้นของวัฒนธรรมเครื่องปั้นดินเผาในญี่ปุ่นค่ะ
- www.yokomuseum.jp (ภาษาไทย)
สวนญี่ปุ่น เคชูเอน
![สวนญี่ปุ่น เคชูเอน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5ae9821999ff2_5ae97ae0b4790_2045651641.jpg)
http://www.yokomuseum.jp/th/keisyuen.html
สวนเคชูเอนเป็นสวนญี่ปุ่นแบบที่เรียกว่า Chisenkaiyu (池泉回遊式) หรือสวนที่ล้อมรอบสระน้ำ และบริเวณใกล้เคียงมีเส้นทางให้เดินเล่นได้ เป็นสวนญี่ปุ่นที่นิยมมากรูปแบบหนึ่ง ซึ่งถูกออกแบบและสร้างโดย Nakane Kinsaku ศิลปินนักออกแบบสวนชื่อดังที่มีชีวิตอยู่ในช่วงปี 1917-1995
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf2c669e728_5adf2a276a7bf_952169458.jpg)
ซึ่งภายในสวนเคชูเอนนั้นก็จะมีไร่ชาเขียวแบบขั้นบันไดลดหลั่นลงมา สวนหินแบบญี่ปุ่น และน้ำตกเล็กๆที่ไหลไปตามลำธาร บริเวณน้ำตกจะมีสะพานเล็กๆสีแดงพาดผ่าน เป็นจุดที่นักท่องเที่ยวนิยมมาถ่ายรูปกันมากค่ะ
สวนสวยในฤดูต่างๆ
สวนเคชูเอนนั้นถือว่าสวยน่าแวะไปชมทุกฤดูกาลเลยค่ะ โดยในแต่ละฤดูกาลก็จะมีความงดงามแตกต่างกันออกไป แต่ที่โดดเด่นและคอยต้อนรับผู้มาเยือนทุกฤดูกาลนั่นก็คือไร่ชาเขียวแบบขั้นบันไดนั่นเองค่ะ ใครที่ชอบดื่มชาเขียวแต่ยังไม่รู้ว่าต้นชาเขียวลักษณะเป็นอย่างไร แวะมาชมที่สวนเคชูเอนได้เลยค่ะ
ฤดูใบไม้ผลิ
![ฤดูใบไม้ผลิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf2fa0756e6_5adf2d4c77ce3_1085736270.png)
http://www.yokomuseum.jp/th/keisyuen.html
สวนเคชูเอนในฤดูใบไม้ผลิ มีชิดาเระซากุระ อยู่ในฉากหลัง พร้อมทั้งพุ่มดอกซึซึจิ ตัดกับไร่ชาแบบขั้นบันไดสีเขียวค่ะ
ฤดูใบไม้ร่วง
![ฤดูใบไม้ร่วง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf2fa222276_5adf2e5e364aa_1764291871.png)
http://www.yokomuseum.jp/th/keisyuen.html
ใครอยากชมใบไม้เปลี่ยนสี สวนเคชูเอนถือเป็นทางเลือกที่ดีเลยค่ะ โดยในฤดูนี้นั้นนอกจากใบไม้แดงแล้ว ไร่ชาในสวนเคชูเอนก็ยังออกดอกสีขาวมาตัดกับใบชาสีเขียวอีกด้วยค่ะ
ฤดูหนาว
![ฤดูหนาว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf2f9ebddc7_5adf2c957b9ee_1603532381.png)
http://www.yokomuseum.jp/th/keisyuen.html
สวนเคชูเอนท่ามกลางหิมะในฤดูหนาวก็สวยไปอีกแบบค่ะ
ดื่มชาเขียว ทานขนมญี่ปุ่น ที่ร้านมิฟุเนะฉะยะ
![ดื่มชาเขียว ทานขนมญี่ปุ่น ที่ร้านมิฟุเนะฉะยะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf2940ea03c_5adf24ba7304d_1275463531.png)
http://www.yokomuseum.jp/th/mifune.html
ร้านชาที่มีสถาปัตยกรรมญี่ปุ่นแบบโมเดิร์นตั้งอยู่ในสวนเคชูเอน มีเคาน์เตอร์บาร์ไม้สนติดอยู่ริมกระจกใส สามารถชมความงามของสวนเคชูเอนได้อย่างเต็มที่เลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf2942a0a9a_5adf270101f69_480268255.jpg)
เซ็ตชาเชียวที่ปรุงขึ้นมาสดๆหลังจากสั่ง ได้กลิ่นชาเขียวแบบเข้มข้นเลยค่ะ ใครชอบดื่มชาเขียวแบบดั้งเดิมขอแนะนำให้สั่งเซทนี้เลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5adf29443582b_5adf283244baa_30972707.jpg)
มีหลากหลายเมนูให้เลือกทานค่ะ โดยราคาจะอยู่ที่ 500-800 เยนค่ะ
การเดินทาง
![การเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5ae9821bcea24_5ae981edc33d6_1153577049.jpg)
เดินทางจากสถานี JR Takeo Onsen โดยออกจากทางออกทิศตะวันตก ขึ้นรถ JR Bus ลงป้าย Karekito (枯木塔) จะใช้เวลาประมาณสิบนาที หรือนั่งแท็กซี่มาก็จะใช้เวลาประมาณ 5 นาทีค่ะ
ค่าเข้าชม
・ค่าเข้าชมสวนญี่ปุ่น เคชูเอน ผู้ใหญ่ 600 เยน นักเรียน 500 เยน (นักเรียนระดับชั้นมัธยมต้นหรือต่ำกว่า เข้าชมฟรี)
・ค่าเข้าชมหอศิลป์โยโค ผู้ใหญ่ 600 เยน นักเรียน 500 เยน (นักเรียนระดับชั้นมัธยมต้นหรือต่ำกว่า เข้าชมฟรี)
・ตั๋วเซ็ตเข้าชมทั้งสวนและหอศิลป์ ผู้ใหญ่1000 เยน นักเรียน 800 เยน
เวลาทำการ 9.00-17.00 ปิดทุกวันพุธ
- www.yokomuseum.jp (ภาษาไทย)
ใครที่อยากลองมาเที่ยวเชิงธรรมชาติ และสัมผัสญี่ปุ่นแบบสงบๆแล้ว เมืองทาเคะโอะออนเซน จังหวัดซากะก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจเลยค่ะ นอกจากจะได้แช่ออนเซนอันเก่าแก่แล้วยังสามารถชมสวนญี่ปุ่นพร้อมทั้งดื่มชาเขียวแบบเข้มข้นได้อีกด้วยค่ะ มาเมืองเดียวได้ครบทั้งประวัติศาสตร์และธรรมชาติเลยค่ะ
ใครที่สนใจสามารถอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับทาเคโอะออนเซนได้ที่นี่