พักตาพักใจที่เกาะดอกไม้ โนโกะโนะชิมะ
![พักตาพักใจที่เกาะดอกไม้ โนโกะโนะชิมะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad5bb7930c7e_5ad5bb717baa0_508642080.jpg)
การเดินทาง
![การเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad3220cd29f3_5ad321932c14e_1584134516.jpg)
ไม่ว่าจะเดินทางมาจากสนามบินฟุกุโอกะ สถานีฮากาตะ หรือสถานี Tenjin ก็ให้นั่งรถบัสไปลงที่ป้าย Noko Tosenba (ท่าเรือเฟอร์รี่) ค่ะ เมื่อลงรถบัสแล้วก็จะเห็นท่าเรือเฟอร์รี่ค่ะ ให้เราเดินเข้าไปซื้อตั๋วเพื่อขึ้นเรือกันได้เลยค่ะ โดยใครจะขับรถเช่าไป ที่ท่าเรือมีลานจอดรถแบบเสียเงินให้บริการค่ะ
ราคา
ผู้ใหญ่ 230 เยน (เที่ยวเดียว)
เด็ก 120 เยน (เที่ยวเดียว)
สามารถเชคตารางเฟอร์รี่ได้ที่เว็บไซต์ของเกาะโนโกะโนะชิมะได้เลยค่ะ
- nokonoshima.com (ภาษาไทย)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad3220e13112_5ad321c5dc745_643637182.jpg)
นั่งเรือมาประมาณ 15 นาทีก็มาถึงท่าเรือโนโกะโนะชิมะกันแล้วค่ะ พอลงเรือปุ๊ปให้ไปขึ้นบัสที่จอดอยู่ได้เลยค่ะ โดยรถบัสนี้จะพาเราไปยัง ไอแลนด์พาร์ค หรือสวนดอกไม้สวยๆ ที่เที่ยวเบอร์หนึ่งของเกาะนั่นเองค่ะ
ราคาตั๋ว
![ราคาตั๋ว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324de8818b_5ad3222d06a73_2112272787.jpg)
มาถึงไอแลนด์พาร์คแล้วก็จัดการซื้อตั๋วเข้าชมกันก่อนค่ะ
ราคา
ผู้ใหญ่ 1200 เยน
เด็กประถม มัธยมต้น 600 เยน
เด็กเล็ก(อายุ 3 ปีขึ้นไป) 400 เยน
ขอกระซิบว่าถ้าหากใครเป็นนักเรียนที่มาเรียนญี่ปุ่น สามารถขอส่วนลดได้โดยการโชว์บัตรนักเรียนและไซริวการ์ดค่ะ
เวลาทำการ
วันจันทร์ - วันเสาร์ 9.00-17.30
วันอาทิตย์ & วันหยุดนักขัตฤกษ์ 9.00-18.30
ไม่มีวันหยุดเป็นประจำ
- nokonoshima.com (ภาษาไทย)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324e03de62_5ad32293f23bd_411183192.jpg)
ซื้อตั๋วเข้ามาแล้วก็อย่าลืมหยิบแผนที่สวนดอกไม้มาด้วยนะคะจะได้ไม่หลง พอเดินเข้าไปแล้วก็จะเจอกับภูเขาดอกไม้ตามฤดูกาล สวยงามตระการตามากๆค่ะ โดยตามฤดูกาลก็จะมีดอกไม้แตกต่างกันไปค่ะ
ฤดูใบไม้ผลิ
![ฤดูใบไม้ผลิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324e2547b7_5ad322e3515b6_1165987042.jpg)
http://nokonoshima.com/th/flower/
ทุ่งดอกคาโนล่า: ปลายเดือนกุมภาพันธ์ถึงกลางเดือนเมษายน
ดอกซากุระ: สิ้นเดือนมีนาคมถึงต้นเดือนเมษายน (พันธุ์โยชินะ และโอชิมะ) เป็นต้นค่ะ
ฤดูร้อน
![ฤดูร้อน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324e4001b9_5ad32330bd2a2_936475512.jpg)
http://nokonoshima.com/th/flower/
ดอกไฮเดรนเยีย: ต้นเดือนถึงปลายเดือนมิถุนายน
ทุ่งดอกทานตะวัน: ปลายเดือนกรกฏาคมถึงปลายเดือนสิงหาคม เป็นต้นค่ะ
ฤดูใบไม้ร่วง
![ฤดูใบไม้ร่วง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324e58e6c4_5ad323844a8b3_31998296.jpg)
http://nokonoshima.com/th/flower/
ดอกคอสมอส: ต้นเดือนถึงกลางเดือนตุลาคม
ใบไม้เปลี่ยนสี: ต้นเดือนถึงกลางเดือนพฤศจิกายน เป็นต้นค่ะ
ฤดูหนาว
![ฤดูหนาว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324e71dfce_5ad323d4b6b9d_237220199.jpg)
http://nokonoshima.com/th/flower/
ทุ่งดอกแดฟโฟดิล: เดือนมกราคมถึงต้นเดือนกุมภาพันธ์
ดอกบ๊วย: ต้นเดือนกุมภาพันธ์ถึงต้นเดือนมีนาคม
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324e8b93ff_5ad3240d62590_296480108.jpg)
นอกจากดอกไม้แล้ว ยังมีจุดชมวิวที่เปิดกว้างออกให้เราได้รับลมทะเลแบบเต็มๆ ใครไปหน้าหนาวขอกระซิบบอกว่าจุดนี้จะหนาวและลมแรงมาก แต่ถือเป็นจุดถ่ายรูปยอดนิยมของสวนนี้เลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324ea50d32_5ad32431a26f1_1701441050.jpg)
เดินลึกเข้าไปอีกหน่อยก็จะเจอร้านขายของที่ระลึกและของเล่นแบบญี่ปุ่นแท้ๆ บรรยากาศน่าถ่ายรูปสุดๆค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324ebda60d_5ad3245a08f8a_206468533.jpg)
ร้านเครื่องปั้นดินเผาก็มีให้ชมค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324ed6e5cf_5ad32478ac7b7_122512171.jpg)
มาปั้นให้ดูกันตรงนี้เลย ใครอยากลองปั้นดู ค่าใช้จ่าย 2,300 เยนขึ้นไป ต่อคนค่ะ โดยหลังจากปั้นแล้วจะจัดส่งไปให้ เฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้นค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad324ef28e0d_5ad324cd22609_224744081.jpg)
หากใครอยากทานขนม ดื่มกาแฟ มื้อเล็กๆ ก็มีร้านกาแฟน่ารักๆให้บริการค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327df5fc7e_5ad32527230a2_1592403925.jpg)
เดินไปอีกหน่อยก็จะมีร้านอุด้งที่มีเมนูเฉพาะตัว อย่างเช่น โนโกะอุด้ง ทั้งแบบเย็น แบบร้อนให้เลือกค่ะ ยังไงซะถ้ามาเที่ยวที่นี่ก็คงเลือกมากันในหน้าร้อน หรือช่วงที่อากาศสดใสเพื่อดูดอกไม้ ถ้าหิวก็แนะนำอุด้งเย็นจานนี้เลยค่ะ
ในภาพคือ โนโกะอุด้งแบบเย็น ราคา 780 เยน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327e113841_5ad325957f7b2_204744446.jpg)
http://nokonoshima.com/th/parkguide/pg08/
หากครอบครัวไหนมีเด็กเล็กๆ รับรองว่าต้องชอบที่นี่แน่นอนค่ะ เพราะมีสนามวิ่งเล่นให้เด็กๆได้วิ่งเล่นเยอะมากค่ะ เป็นที่เที่ยวสำหรับครอบครัวอย่างแท้จริง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327e2c82a0_5ad325be257ef_756832681.jpg)
ร้านเช่ากิโมโน เพียงคนละ 2,000 เยนเท่านั้นค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327e476017_5ad325db97189_2108052160.jpg)
ใครอยากซื้อโปสการ์ดหรือของฝากเป็นที่ระลึกก็เลือกซื้อได้ที่นี่เลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327e60eade_5ad325f6aa7b6_1669971167.jpg)
มีบ้านญี่ปุ่นแบบโบราณจำลองให้ชมด้วยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327e79121e_5ad32622d650c_1687922745.jpg)
เดินมาถึงอีกด้านของเกาะก็จะเป็นทุ่งดอกไม้ที่เปลี่ยนไปตามฤดูกลาลค่ะ ในรูปนี้เป็นทุ่งดอกคาโนล่าค่ะ สวยงามตระการตา เหมาะกับการถ่ายรูปมากๆ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327e9200de_5ad3267681e0b_1534456394.jpg)
นอกจากนี้หากใครอยากจะซื้ออาหาร ขนม เครื่องดื่มจากร้านสะดวกซื้อแล้วมาปิกนิคที่นี่ก็ได้ค่ะ มีบริการเสื่อให้ผืนละ 100 เยนเท่านั้น ขอแนะนำให้ซื้อของกินมาก่อนขึ้นเรือเฟอร์รี่นะคะ เพราะที่เกาะฝั่งนี้ไม่มีร้านสะดวกซื้อบริเวณท่าเรือเลยค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327eaa68af_5ad326b43c187_2013812829.jpg)
http://nokonoshima.com/th/stay/
นอกจากนี้หากใครอยากจะมาพักค้างคืนบ้านบังกะโลที่นี่ ติดต่อได้ที่นี่ค่ะ
ติดต่อเพื่อจอง/ ข้อมูลเพิ่มเติม
(+81)-92-881-2494
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad327ec46ace_5ad327a02625a_1581665402.jpg)
ขากลับก็นั่งรถบัสจากจุดที่ลงกลับมายังท่าเรือเพื่อรอขึ้นเรือเฟอร์รี่กลับค่ะ เมื่อลงเรือเฟอร์รี่มาแล้วให้เดินตามป้ายนี้ เพื่อขึ้นรถบัสกลับไปในตัวเมืองฟุกุโอกะ เป็นอันจบทริปค่ะ