เที่ยวปราสาทคาระสึและชมวิวอ่าวสุดสวย
![เที่ยวปราสาทคาระสึและชมวิวอ่าวสุดสวย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad07370aaa84_5ad073693d898_1559861044.jpg)
เดินทางไปชมความงามของปราสาทคาระสึและอ่าวคาระสึกันเลยค่า
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5acef5974d73f_5acef56c67978_404227760.jpg)
ปราสาทคาระสึ ตั้งหันหน้าออกสู่อ่าวคาระสึทำให้สามารถมองเห็นวิวทะเลอันสวยงามได้จากจุดชมวิวชั้นบนของปราสาทค่ะ ตัวปราสาทมี 5 ชั้น ก่อสร้างเมื่อปี 1608 เพื่อเป็นที่อยู่ของ Terasawa Hirotaka เจ้าเมืองคาระสึ ก่อนที่จะถูกทำลายลงครั้งหนึ่งและได้รับการบูรณะใหม่ในปี 1966 ปัจจุบันภายในปราสาทคาระสึถูกจัดตกแต่งให้เป็นพิพิธภัณฑ์ทางประวัติศาสตร์ประจำเมืองคาระสึอีกด้วยค่ะ
เดินเท้าหรือขึ้นรถบัสก็ได้
นั่งรถไฟมาลงสถานี JR Karatsu กันแล้วก็สามารถเดินไปยังปราสาทด้วยเวลาประมาณ 20 นาที ค่ะ แต่ถ้าหากใครอยากนั่งรถบัสก็สามารถใช้บริการ Showa Bus จากหน้าสถานี Karatsu ไปลงที่ป้าย Karatsujo Iriguchi ก็ได้ค่ะ
เมื่อมาถึงกันแล้ว ทุกท่านคงจะเห็นปราสาทคาระสึตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่บนภูเขาสูง ใครอยากลองขึ้นบันได ก็เดินลุยกันได้เลยค่ะ บันไดไม่ได้เยอะมากนักแต่ถ้าหากมีผู้สูงอายุก็ขอแนะนำให้ขึ้นลิฟต์ดีกว่าค่ะ โดยใครอยากขึ้นลิฟต์ก็เดินอ้อมไปทางด้านหลังนิดหนึ่งค่ะ
ขึ้นลิฟต์ต้องเสียเงินซื้อตั๋วนะคะ ผู้ใหญ่ คนละ 100 เยน เด็ก 50 เยนค่ะ
ชมวิวของซากะและซากุระจากด้านบนปราสาท
![ชมวิวของซากะและซากุระจากด้านบนปราสาท](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5acef5992fc5b_5acef54235a80_1355638214.jpg)
ขึ้นลิฟต์มาแปปเดียวเท่านั้นก็มาถึงข้างบนแล้วค่ะ มองออกไปยังอ่าวคาระสึ เห็นบรรยากาศทะเลสวยงามสุดๆค่ะ นอกจากนี้ในช่วงซากุระที่นี่จะเต็มไปด้วยสีชมพู เพราะต้นที่เห็นในภาพเหล่านั้นคือซากุระค่ะ
ชมวิวเสร็จแล้วเข้าไปชมข้างในปราสาทกันต่อเลยค่ะ โดยวิธีการคือซื้อตั๋วจากเครื่องจำหน่ายตั๋วอัตโนมัติ จากนั้นนำไปแสดงให้พนักงาน และสแกนบาร์โค้ดเพื่อผ่านขึ้นไปยังชั้น 2 ค่ะ
ราคาตั๋ว
ผู้ใหญ่ คนละ 500 เยน
เด็ก คนละ 250 เยน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5acef59a7b27c_5acef57e769fd_1238390440.jpg)
โดยภายในปราสาทคาระสึแต่ละชั้นจะจัดแสดงสิ่งของเก่าแก่ทางประวัติศาสตร์ไว้มากมายเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องปั้นดินเผาที่มีอายุนับร้อยๆปี ดาบญี่ปุ่น รวมไปบันทึกทางประวัติศาสตร์ค่ะ
ห้องจัดแสดงเครื่องถ้วยโบราณในปราสาทคาระสึ
วิวเมืองซากะจากด้านบนปราสาท
![วิวเมืองซากะจากด้านบนปราสาท](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad0849d38051_5ad07f5c2319d_13281037.jpg)
ชั้นบนสุดจะเป็นจุดชมวิวของปราสาทค่ะ สามารถชมวิวทิวทัศน์ของอ่าวคาระสึได้อย่างเต็มที่
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad0542b7d90d_5ad05421e9b0b_625312734.jpg)
อีกด้านก็จะเป็นวิวทิวทัศน์บ้านเมืองคาระสึค่ะ
ชมดอกฟูจิ (วิสเทอเรีย ภายในปราสาท)
![ชมดอกฟูจิ (วิสเทอเรีย ภายในปราสาท)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5ad055cf5c2bd_5ad0556ebb31f_1624047766.jpg)
https://www.city.karatsu.lg.jp/kankou/shisetsu/karatsujou/highlight.html
นอกจากนี้ปราสาทคาระสึยังขึ้นชื่อในการชมดอกวิสเทอเรียหรือดอกฟูจิ ในช่วงกลางเดือนเมษายน-กลางเดือนพฤษภาคมอีกด้วยค่ะ ใครกำลังหาช่วงที่ดีที่สุดที่จะไปซากะ เราขอแนะนำช่วงดอกไม้เลยค่ะ
- saga-travelsupport.com (ภาษาญี่ปุ่น)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/04/5acef59c54034_5acef4e5a5fb0_539533090.jpg)
ใครอยากซื้อของฝากประจำเมืองคาระสึก็สามารถแวะชมได้ที่ชั้นแรกค่ะ
ขากลับใครอยากจะเดินลงหรือลงลิฟต์ก็ได้ค่ะ แต่ขอแนะนำให้เดินลงค่ะ เพราะจะมีสวนดอกวิสเทอเรียสวยๆระหว่างทางให้ได้ชมกันค่ะ ถ้าหากใครมาเที่ยวซากะแล้วอย่าลืมแวะมาชมปราสาทาคาระสึและวิวอันสวยงามของอ่าวคาระสึกันนะคะ
เวลาทำการของปราสาทคาระสึ: 9:00-17:00
ปิดทำการในวันที่: 29-31 ธันวาคม
- www.karatsu-bunka.or.jp (ภาษาญี่ปุ่น)