ศาลเจ้าห้ามพลาดแห่ง "ซากะ" ยูโตคุอินาริ
![ศาลเจ้าห้ามพลาดแห่ง "ซากะ" ยูโตคุอินาริ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9fab2c42723_5a9fa45d1291a_1840506165.jpg)
ความเป็นมา
![ความเป็นมา](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9fab2e2346d_5a9faa208c7da_2033941785.jpg)
เมื่อปี 1687 ท่านผู้หญิงแห่งตะกูลนาเบะชิม่าซึ่งปกครองเมืองคาชิม่า ในขณะนั้นได้มีคำสั่งให้สร้างศาลเจ้ายูโตคุอินาริ ทำให้ศาลเจ้านี้มีอายุรวมเกิน 330 ปี โดยศาลเจ้ายูโตคุอินารินั้นเป็น 1 ใน 3 ศาลเจ้าของเครือศาลเจ้าอินาริ ที่ใหญ่และมีชื่อเสียงที่สุดของญี่ปุ่นร่วมกับ ศาลเจ้าฟุชิมิอินาริ ที่เกียวโต และศาลเจ้าโทโยคะวะอินาริ ที่ไอจิค่ะ ว่ากันว่าที่นี่มีคนมาเยี่ยมเยียนกันมากกว่าปีละสามล้านคน!
เมื่อมาถึงศาลเจ้าแล้ว ก่อนอื่นจะพบกับทางเดินที่มีร้านค้ามากมายเรียงรายเต็มสองข้างทาง มีทั้งร้านของเล่นแบบโบราณ ร้านขายชา ร้านขายถ้วยชา กาน้ำชาที่ส่งตรงมาจาก อาริตะ เมืองเครื่องปั้นดินเผาชื่อดังของญี่ปุ่นที่อยู่ไม่ไกลจากศาลเจ้ายูโตคุมากนัก และที่พลาดไม่ได้เลยคือ ขนมโยกังสูตรเฉพาะของศาลเจ้ายูโตคุค่ะ
- www.kashimacity.com (ภาษาญี่ปุ่น)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a98f553b4549_5a98f51353f93_455035817.jpg)
เดินผ่านโซนร้านค้ามาแล้วถึงจะเจอกับสะพานสีแดงให้เราข้ามมายังศาลเจ้าค่ะ จุดนี้ถือว่าเป็นจุดที่นิยมถ่ายรูปกันมาก เพราะมีฉากหลังสวยๆเป็นประตูศาลเจ้าสีแดงสดนั่นเองค่ะ
ผ่านประตูเข้ามาแล้วก็จะเจอกับส่วนตึกประชาสัมพันธ์และจุดขายเครื่องรางค่ะ ก่อนอื่นสักการะกันที่อาคารศาลเจ้าแรกที่เรียกว่าโอคะกุระเด็ง พสักการะเรียบร้อยแล้วก็ขึ้นบันไดสีแดงยาวขึ้นไปสักการะศาลเจ้าหลักข้างบนที่เรียกว่า โกะฮงเด็ง กันค่ะ แต่ถ้าหากใครเดินไม่ไหวก็มีลิฟต์ให้บริการด้วยนะคะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9fab2faf2d7_5a9fa46f71d60_2060399616.jpg)
เมื่อเดินขึ้นบันไดหรือขึ้นลิฟต์มาแล้วก็จะเจอกับ โกะฮงเด็ง หรืออาคารหลักค่ะ
วิวจากบนเขา
![วิวจากบนเขา](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a98f55543446_5a98f527687b5_1981973952.jpg)
จากข้างบนนี้ก็จะมองเห็นวิวเมืองคาชิมะได้สวยงามระดับหนึ่งเลยค่ะ ข้างๆศาลเจ้าก็จะมีเสาโทริอิสีแดงเรียงราย ใครที่อยากลองขึ้นไปชมวิวที่จุดสูงสุดของภูเขาที่เดินทางนี้ได้เลยค่ะ เส้นทางเดินไม่ลำบากเลยค่ะ ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9fab30d26de_5a9fa4341f001_1906776894.jpg)
เสาร์โทริอิระหว่างทางเดินขึ้นไปบนยอดเขาค่ะ
สวนญี่ปุ่นภายในศาลเจ้า
![สวนญี่ปุ่นภายในศาลเจ้า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9fab31c5c13_5a9fa566174bf_2025605529.jpg)
นอกจากนี้ยังมีสวนญี่ปุ่นสวยๆ ให้เข้าชมอีกนะคะ โดยความสวยงามของสวนนี้จะเปลี่ยนแปลงไปตามฤดูกาลค่ะ
สวนญี่ปุ่นศาลเจ้ายูโตคุ
เวลา 9:00-16:30
ค่าเข้า 200 เยน
- www.yutokusan.jp (อังกฤษ)
ชมพิพิธภัณฑ์ของศาลเจ้า
![ชมพิพิธภัณฑ์ของศาลเจ้า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9d16f140df1_5a9d16de3c7e5_960188262.jpg)
https://www.yutokusan.jp/about/museum/
และยังมีพิพิธภัณฑ์ของศาลเจ้าซึ่งรวบรวมข้อมูลทางประวัติศาสตร์ของเมืองคาชิมะ และศาลเจ้ายูโตคุค่ะ นอกจากนี้ยังมีชุดเกราะของท่านผู้ปกครองแคว้นแสดงโชว์ด้วยค่ะ
พิพิธภัณฑ์ยูโตคุ
ค่าเช้า ผู้ใหญ่ 300 เยน เด็ก 200 เยน
- www.yutokusan.jp (อังกฤษ)
เช่ากิโมโนที่ร้าน SARUKU
![เช่ากิโมโนที่ร้าน SARUKU](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9d0c7742022_5a9d0c614bcc4_731069361.jpg)
http://yosohohi-futaba.jp/yutoku-saruku/
สำหรับใครที่อยากจะใส่ยูกะตะหรือกิโมโนเดินชมศาลเจ้าพร้อมถ่ายรูปสวยๆ ก็สามารถแวะไปที่ร้าน SARUKU ได้เลยค่ะ จะแต่งเป็นคู่หรือฉายเดี่ยวก็ได้หมดค่ะ ขอแนะนำให้จองคิวไปเลยค่ะ เพราะศาลเจ้านี้เป็นที่นิยมและมีทัวร์มาลงเยอะมากๆค่ะ
ร้าน SARUKU
เวลา 10:00-15:00 ปิดบริการให้เช่าเวลา 14:00
ไม่มีวันหยุดประจำที่แน่นอนค่ะ
- yosohohi-futaba.jp (อังกฤษ)
วิธีการเดินทาง
![วิธีการเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5a9fafe4bfe9f_5a9fafd07211a_1402302130.jpg)
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:JR_Kyushu_885_serise_Limites_Express_KAMOME_,_JR%E4%B9%9D%E5%B7%9E_885%E7%B3%BB_%E7%89%B9%E6%80%A5_%E3%81%8B%E3%82%82%E3%82%81_-_panoramio.jpg
สถานีรถไฟที่ใกล้สุดคือสถานี Hizen-Kashima ค่ะ โดยหากเริ่มสตาร์ทที่สถานีหลักของฟุกุโอกะอย่าง Hakata จะสามารถนั่งรถต่อเดียวไปลงได้ด้วยนะคะ โดยรถที่แนะนำคือ Limited Express Kamome จากสถานีฮากาตะไปลงได้ในต่อเดียวค่ะ ราคา 3100 เยน ใช้เวลาประมาณ 55 นาที
หลังจากนั้นข้ามถนนมายังสถานีรถบัส Kashima Bus Center นั่งรถบัสได้หลายสาย สอบถามพนักงานประจำสถานีได้เลยค่ะ โดยให้ลงบัสที่ป้าย Yutokujinja-mae ราคา 320 เยน หรือถ้านั่งแท็กซี่ก็แค่ 10 นาที หรือถ้าใครขับรถมาก็มีลานจอดรถที่จอดได้ถึง 2500 คัน ไม่เสียค่าจอดค่ะ
ถ้าหากใครมาเที่ยวจังหวัดซากะแล้ว ขอแนะนำว่าอย่าลืมมาเที่ยวศาลเจ้ายูโตคุ อินาริกันนะคะ ความอลังการและประวัติศาสตร์ที่ยาวนานเกือบ 400 ปีของศาลเจ้าแห่งนี้ทำให้เรารู้สึกอย่างกับหลุดเข้าไปอยู่ในยุคโบราณเลยทีเดียวค่ะ
- www.yutokusan.jp (อังกฤษ)