ลุยหอคอยเวทย์มนต์ PL Tower ของจริงไม่มีตัดต่อ!
![ลุยหอคอยเวทย์มนต์ PL Tower ของจริงไม่มีตัดต่อ!](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/11/5a0d419d0e505_5a0d3d03889c1_1073494133.jpg)
หอคอย PL Tower หรือว่านี่คือที่เที่ยวใหม่ของโอซาก้า??
![หอคอย PL Tower หรือว่านี่คือที่เที่ยวใหม่ของโอซาก้า??](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/5a0d3b3dd9e53_5a0d35681f1b7_924736720.jpg)
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/7/78/%E5%A4%A7%E5%B9%B3%E5%92%8C%E7%A5%88%E5%BF%B5%E5%A1%94_Dai-Heiwa_Kinen_T%C5%8D%2C_Great_Peace_Prayer_Tower_2013.10.17_-_panoramio.jpg
หอคอยแห่งนี้มีชื่อว่า PL Tower เป็นหอคอยที่อยู่ในเมืองโอซาก้า เป็นหอคอยที่มีอยู่จริงๆ ไม่ใช่ภาพตัดต่อ และไม่ได้เป็นเครื่องเล่นในสวนสนุกยูนิเวอร์แซลของโอซาก้านะครับ เป็นหอคอยที่สูง 180 เมตร ที่ตั้งอยู่ในเมือง Tondabayashi จังหวัดโอซาก้าครับ
แม้อยู่ในเมืองท่องเที่ยวที่เป็นที่นิยมของคนไทยอย่างโอซาก้า แต่น้อยคนนักที่จะรู้จักแม้แต่คนญี่ปุ่นเอง เพราะว่าหอคอยแห่งนี้อยู่ห่างออกมาจากใจกลางเมืองพอสมควร และบริเวณรอบๆนอกจากหอคอยนั้น ไม่มีที่เที่ยวอะไรที่น่าสนใจเป็นพิเศษ อีกทั้งที่ใจกลางแหล่งท่องเที่ยวของเมืองโอซาก้ายังมีหอคอยที่ดังกว่าคือ ซือเทนคาคุ ที่สร้างโดยคนออกแบบโตเกียวทาวเวอร์อีกด้วย เป็นไปได้ว่าหอคอยนี้โดนชื่อเสียงของแหล่งท่องเที่ยวอื่นๆในโอซาก้าบดบังไปโดยปริยาย
แม้ไม่ดังเท่า Tokyo Tower หรือ Skytree แต่เรื่องหน้าตาดีนั้นไม่แพ้แน่นอน
![แม้ไม่ดังเท่า Tokyo Tower หรือ Skytree แต่เรื่องหน้าตาดีนั้นไม่แพ้แน่นอน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/5a0d419f606bc_5a0d40047a367_1868248117.jpg)
หอคอยแห่งนี้ จริงๆแล้วสร้างมานานมากแล้ว ตั้งแต่ปี 1970 โดยมีความสูงถึง 180 เมตร แถมมีหน้าตาที่เป็นเอกลักษณ์สุดๆ ไม่เน้นเรขาคณิต ไม่เน้นสมมาตร ไม่เหมือนกับสิ่งก่อสร้างโดยมือมนุษย์ทั่วๆไป ดูๆไปแล้วเหมือนกับเป็นก้อนหินหรือเป็นหน้าผาขนาดใหญ่ที่มีคนเข้าไปขุดรูอาศัยอยู่ข้างในมากกว่า โดยคนญี่ปุ่นทั่วๆไปมักบรรยายว่าหอคอยนี้มีลักษณะเหมือนหอคอยของเหล่า "ราชาปีศาจ" ในวิดีโอเกมหรือการ์ตูนครับ ส่วนตัวผมก็ว่าคล้ายๆกับหอคอยในโดเรมอนตอนตะลุยแดนเวทย์มนต์นะ
แต่จริงๆแล้ว หอคอยนี้สร้างโดยองค์กรทางศาสนาชื่อ Perfect Liberty (PL) ซึ่งเป็นหนึ่งในนิกายของญี่ปุ่นครับ ไม่ได้เป็นที่อยู่ของจอมมารแต่อย่างใด ส่วนชื่อ PL Tower นั้นเป็นเหมือนชื่อเล่นที่เรียกง่ายๆ ที่ชาวเมืองตั้งให้ตามชื่อองค์กรผู้สร้าง
ชื่อจริงๆนั้นจำยากมาก มีชื่อว่า Dai Heiwa Kinen To ที่แปลได้ว่า "หอคอยแห่งสันติภาพอันยิ่งใหญ่"
ที่หอคอยนี้ทำอะไรได้บ้าง
![ที่หอคอยนี้ทำอะไรได้บ้าง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/5a0d41a0e6bb9_5a0d3dc9c28a0_516409943.jpg)
ที่ด้านบนสุดของหอนี้ เป็นพื้นที่ลับๆของชาวนิกาย Perfect Liberty โดยชั้นบนๆ คนทั่วไปอย่างเราๆจะโดนห้ามเข้าทั้งหมดครับ
ในอดีตบุคคลทั่วไปถ้าต้องการเข้าไปชมวิวเฉยๆละก็สามารถเข้าได้ โดยสามารถขึ้นไปได้สูงสุดถึงห้องชมวิวที่สูง 135 เมตรครับ (จากความสูงทั้งหมด 180 เมตร) แต่ว่าปัจจุบันแม้แต่หอคอยชมวิวนั้นก็โดนห้ามเข้าครับ บุคคลทั่วไปจะเข้าได้ถึงห้องจัดแสดงในชั้นสองเท่านั้น ถือว่าเป็นเรื่องน่าเสียดายสำหรับคนที่อยากปีนอย่างยิ่ง
แต่ถ้าอยากถ่ายรูปเฉยๆละก็ไม่มีปัญหา เพราะหอคอยที่สูงถึง 180 เมตรนี้ แม้จะสูงไม่มาก (โตเกียวทาวเวอร์สูงถึง 333 เมตร) แต่ว่ารอบๆนั้นเป็นย่านที่พักอาศัยซะเป็นส่วนใหญ่ แม่จะขึ้นชื่อว่าเป็นโอซาก้าแต่ก็เป็นโอซาก้าส่วนที่ไม่หนาแน่น ตึกสูงๆนั้นไม่มีเลย สามารถมองเห็นได้จากไกลๆเลยครับ
การเดินทาง
![การเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/5a0d41a2b9583_5a0d3e614ce73_495937473.jpg)
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/c/ce/Kintetsu_Tondabayashi_St_-N-.jpg
สถานีรถไฟที่ใกล้ๆ จนสามารถเดินได้ก็คือสถานี Tondabayashi ของรถไฟสาย Kintetsu Nagano Line ครับ จากที่นี่ถ้าเดินเท้าไปละก็จะใช้เวลา 15-20 นาทีแล้วแต่คน หรือถ้าจะนั่งแท็กซี่ไปก็ใช้เวลาไม่เกิน 3-4 นาทีครับ