The Gundam Base Tokyo Complex สวรรค์แฟนกันดั้ม
![The Gundam Base Tokyo Complex สวรรค์แฟนกันดั้ม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b2bc5ef1_59ff3529b848c_627156940.jpg)
เปิดตัวอย่างเป็นทางการไปพร้อมกับเจ้าหุ่นยนต์กันดั้มยักษ์อย่าง RX-0 Unicorn เป็นที่เรียบร้อย สำหรับ The Gundam Base Tokyo Complex พิพิธภัณฑ์ที่รวบรวมเรื่องราวและประวัติความเป็นมาของหุ่นกันดั้มและกันพลาแบบเต็มอิ่มทั้งฮอลล์ เป็นอีกหนึ่งสถานที่ที่แฟนกันดั้มทุกคนที่มาญี่ปุ่นต้องปักหมุดห้ามพลาดโดยเด็ดขาด!
กันดั้มคืออะไร?
เอาน่ะ เผื่อใครหลงเข้ามาอ่านโดยไม่รู้จักกันดั้ม
กันดั้ม(ガンダム) เป็นการ์ตูนอนิเมชั่นที่ถูกสร้างขึ้นโดยบริษัท Sunrise เนื้อหาเกี่ยวกับต่อสู้ของหุ่นยนต์ขนาดยักษ์ ภาคแรกถูกปล่อยออกมาในชื่อ Mobile Suite Gundam ฉายครั้งแรกในญี่ปุ่นเมื่อวันที่ 7 เมษายน 1979 เขียนบทโดยคุณ Tomino Yoshiyuki และออกแบบคาแรคเตอร์โดยคุณ Yasuhiko Yoshikazu นอกจากผลงานอนิเมชั่นที่ออกมาแล้ว ด้วยความนิยมอย่างล้นหลามในกันดั้มซีรี่ย์ ยังทำให้หุ่นรบเหล่านี้มีผลงานทั้งการ์ตูน เกม และของเล่นให้เหล่าสาวกได้สะสมกันเป็นจำนวนมาก ถือได้ว่า ”กันดัม” คืออันดับ 1 ของจักรวาลโรบ็อทซีรี่ย์เลยก็ว่าได้
พาชม The Gundam Base Tokyo Complex
![พาชม The Gundam Base Tokyo Complex](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b2dacc97_59ff36744fe94_1196580948.jpg)
หลังจากพิพิธภัณฑ์กันดั้มแห่งเก่า “Gundam Front Tokyo” ที่ตั้งอยู่ที่ห้างสรรพสินค้า DiverCity Tokyo Plaza ชั้น7 ประกาศปิดปรับปรุงไปเมื่อวันที่ 5 เมษายน 2017 ที่ผ่านมา จนถึงตอนนี้ก็กลับมาเปิดให้บริการในรูปโฉมใหม่ที่มีชื่อว่า The Gundam Base Tokyo Complex ด้วยพื้นที่ขนาด 2,000 ตารางเมตร ซึ่งเป็นโครงการที่เน้นการจัดโชว์และจัดจำหน่ายหุ่นกันพลากว่า 2,000 แบบ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b2ed245d_59ff36d3e0ecd_1122058289.jpg)
แผนผังโซนต่างๆภายในพิพิธภัณฑ์ ซึ่งแบ่งเป็นโซนใหญ่ๆได้ทั้งหมด 5 โซน ได้แก่ STRICT-G, Event Zone, Shop Zone, Factory Zone, Builders Zone
โซนที่ 1 STRICT-G
![โซนที่ 1 STRICT-G](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b30075fe_59ff370bf20e3_768209108.jpg)
เมื่อเข้ามาถึงภายในงาน โซนแรกที่เราจะได้พบคือโซน STRICT-G ภายในโซนนี้เราจะได้พบกับตัวอย่างของหุ่นกันพลามากมายหลากหลายรุ่น ตั้งแต่รุ่นเก่าไปยันรุ่นใหม่ยืนเรียงแถวรอต้อนรับเราอยู่กว่า 100 ตัว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3125584_59ff373d9ff49_2031471479.jpg)
รวมถึงมุมจัดแสดงหุ่นกันพลาตั้งแต่รุ่นแรกที่ถูกสร้างขึ้นตั้งแต่ปี 1980 ไล่มาจนถึงยุคปัจจุบัน ก็มีมาให้ได้ชมเช่นเดียวกัน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b323129a_59ff37664a032_529770448.jpg)
มุมจัดแสดงหน้าตาของหุ่นกันดั้มพร้อมเหล่านักพากย์ที่เป็นผู้ให้เสียงบรรยาย ทำให้ตัวละครเหล่านี้คล้ายกับมีชีวิตจริงมากยิ่งขึ้น
โซนที่ 2 Event Zone
![โซนที่ 2 Event Zone](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b333cc38_59ff37857315b_1638284449.jpg)
ต่อมาในโซนที่ 2 นั่นคือ Event Zone ภายในโซนนี้จะมีการจัดนิทรรศการเกี่ยวกับกันดั้มและกันพลาสลับสับเปลี่ยนหมุนเวียนกันตามธีมของช่วงนั้นๆ ตัวอย่างเช่นในภาพ เป็นนิทรรศการของกันดั้มในภาค Mobile Suit Gundam Unicon
(สามารถเข้าไปเช็คตารางอีเว้นท์ในปัจจุบันได้ทางเว็บไซต์ https://www.gundam-base.net/)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3448b9b_59ff37ff476b0_1651548172.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b35695dd_59ff38561da34_1877107004.jpg)
โซนที่ 3 Factory Zone
![โซนที่ 3 Factory Zone](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3672bb5_59ff3879ddef0_2023282051.jpg)
โซนถัดมาคือ Factory Zone เป็นโซนที่จัดแสดงขั้นตอนและอุปกรณ์ในการสร้างกันพลา ซึ่งมีตั้งแต่เครื่องจักรที่ใข้ในการผลิตเจ้าหุ่นกันพลาในยุคแรกๆ รวมไปถึงหน้าตาของชิ้นส่วนต่างๆที่นำมาประกอบเป็นกันพลาให้เราได้สัมผัสกันอย่างใกล้ชิด
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3789dcc_59ff38af2b705_74431568.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3896433_59ff38d29c6cc_1248154768.jpg)
โซนที่ 4 Shop Zone
![โซนที่ 4 Shop Zone](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b39a30df_59ff38ffc8e2b_1285506610.jpg)
มาถึงอีก 1 โซนสำคัญ นั่นก็คือ Shop Zone โซนสำหรับจำหน่ายสินค้า มีตั้งแต่กู๊ดส์หรือของสะสมต่างๆ เกี่ยวกับกันดั้ม รวมไปถึงหุ่นกันพลาทั้งเก่าและใหม่รวมแล้วกว่า 2,000 แบบ ซึ่งถือว่าเป็นจุดจำหน่ายที่ใหญ่ที่สุดในโลก! ให้แฟนๆ ได้เลือกชมเลือกช็อปกันอย่างจุใจ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3aae780_59ff3946ab37a_117263609.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3bc1379_59ff396e030f2_1135192007.jpg)
ความพิเศษเอาใจขาช็อปยังไม่หมดเพียงเท่านี้ เพราะนอกจากที่นี่จะเป็นแหล่งรวบรวมหุ่นกันพลาให้เราได้เข้ามาเลือกชมมากมาย ยังมีหุ่นกันพลารุ่นพิเศษที่หาซื้อที่ไหนไม่ได้ นอกจากที่ The Gundam Base Tokyo Complex ที่นี่ที่เดียวเท่านั้นอีกด้วย!
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3ccde48_59ff3999d5166_782748067.jpg)
โซนที่ 5 Builders Zone
![โซนที่ 5 Builders Zone](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3dd72d1_59ff39ced025f_303174231.jpg)
และในโซนสุดท้าย นั่นคือ Builders Zone ที่นี่จัดโซนสำหรับการประกอบกันพลาโดยเฉพาะ มีพร้อมทั้งโต๊ะและอุปกรณ์ให้เลือกใช้ หรือหากว่าเป็นมือใหม่แกะกล่องไม่เคยจับกันพลามาก่อนในชีวิตก็ไม่ต้องกังวลไป เพราะที่นี่ก็มีเจ้าหน้าที่คอยสอนวิธีประกอบให้อย่างละเอียดเช่นเดียวกัน
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3edd14d_59ff3a04ac5d6_55085303.jpg)
หรือถ้าใครไม่อยากลงมือเอง ที่นี่ก็มีส่วนที่รับประกอบและโมดิฟายกันพลาโดยที่เราไม่ต้องเสียเวลาให้ยุ่งยาก เพียงแค่จ่ายเงินก็รอรับหุ่นกันพลาที่ประกอบใหม่เรียบร้อยสวยงามกลับบ้านได้ทันที
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b3fe6803_59ff3a284f937_866583146.jpg)
สำหรับ The Gundam Base Tokyo Complex ถึงแม้จะเป็นพิพิธภัณฑ์ที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก แต่ก็เชื่อว่าที่แห่งนี้น่าจะเป็นเหมือนสวรรค์ของคนรักกันดั้มและกันพลา ที่หากใครได้หลงเข้ามาก็อาจจะหายเข้าไปอยู่ในโลกแห่งนี้ได้นานเป็นชั่วโมงเลยทีเดียว
Diver City Tokyo Plaza
![Diver City Tokyo Plaza](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/11/59ff3b410400b_59ff3a7d0bae1_946410518.jpg)
https://ja.wikipedia.org/wiki/%E3%83%95%E3%82%A1%E3%82%A4%E3%83%AB:Diver_City_Tokyo_-03.jpg
The Gundam Base Tokyo Complex ตั้งอยู่บนห้างสรรพสินค้า Diver City Tokyo Plaza ชั้น 7
สามารถเดินทางได้โดยรถไฟสาย Yurikamome หรือ Rinkai Line
สำหรับสาย Yurikamome ลงที่สถานี Daiba
สำหรับสาย Rinkai Line ลงที่สถานี Tokyo Teleport
ไม่ว่าจะลงจากสถานีไหน ก็สามารถเดินไปยังห้าง Diver City ได้ในเวลาประมาณ4-5นาทีเท่านั้น
เริ่มเปิดบริการตั้งแต่เวลา : 10.00-21.00 น. (ทุกวันไม่มีวันหยุด)
ไม่เสียค่าเข้าชม
หมายเลขโทรศัพท์ : 03-6426-0780
เว็บไซต์ : https://www.gundam-base.net/