ชมศาลเจ้าคาโทริ ที่เก่าแก่เกิน 2600 ปี!
![ชมศาลเจ้าคาโทริ ที่เก่าแก่เกิน 2600 ปี!](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f28da4c71_59b0c4f651e94_273067138.jpg)
ศาลเจ้าคาโทริ
![ศาลเจ้าคาโทริ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f291ce052_59b0dff922b4f_1771395870.jpg)
ศาลเจ้าคาโทริ (Katori-Jingu 香取神宮) เป็นศาลเจ้าแห่งนักรบและการปกปักรักษาประเทศญี่ปุ่น เทพเจ้าที่ศาลเจ้านี้บูชามีชื่อว่า Futsunushi เป็นเทพแห่งสงครามค่ะ เพราะฉะนั้นการไปเยี่ยมชมที่นี่เสมือนได้ไปเคารพบรรพบุรุษของเหล่านักรบญี่ปุ่นเลยนะคะ
นอกจากนี้ยังว่ากันว่าศาลเจ้าคาโทรินั้นก่อตั้งขึ้นมาตั้งแต่ 642 ปีก่อนคริสตกาล! ทำให้นี่เป็นหนึ่งในศาลเจ้าที่เก่าแก่ที่สุดในญี่ปุ่น! (ถ้าเป็นความจริง)
ที่นี่เป็นที่ๆบูชาเทพเจ้า Futsunushi เทพผู้พิทักษ์แห่งดาบและการสงคราม และเชื่อกันว่าเป็นผู้ที่ช่วยสร้างประเทศญี่ปุ่น และช่วยรักษาความสงบและปกป้องญี่ปุ่นจากภัยพิบัติต่างๆค่ะ
ประตูด้านแรกก่อนเข้าไปที่ศาลเจ้าคาโตริ ดูจากความสูงของประตูเสาหินก็น่าจะพอเดาได้ถึงความกว้างขวางของศาลเจ้านะคะ
ทางเดินเข้าสู่ประตูศาลเจ้า
![ทางเดินเข้าสู่ประตูศาลเจ้า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f28f5ace5_59b0dbeb5212e_438440850.jpg)
ตามทางเดินเข้าศาลเจ้าก็จะมีโคมไฟหินประดับสองข้างทาง แถมยังมีต้นไม้ที่ร่มรื่นอีกด้วยให้คุณได้รู้สึกอิ่มตาอิ่มใจตั้งแต่ทางเข้ากันเลยค่ะ
การล้างมือบ้วนปากก่อนเข้าศาล
![การล้างมือบ้วนปากก่อนเข้าศาล](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f290b08a5_59b0ded9c5f01_1642242371.jpg)
เมื่อเดินชมวิวมาถึงหน้าวัดก็จะพบกับอ่างล้างมืออยู่ทางด้านข้างของประตูทางเข้านะคะ ตามธรรมเนียมค่ะ ล้างมือให้สะอาดก่อนจะเข้าไปนะคะ
ประตูซากุระ (桜門)
![ประตูซากุระ (桜門)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f29305f28_59b0e33da55c2_1059227081.jpg)
ประตูนี้มีชื่อว่าประตูซากุระ เป็นประตูหลักและทางเข้าวิหารหลักของศาลเจ้าคาโทริค่ะ
ในฤดูใบไม้ผลิ ศาลเจ้าคาโทริจะถูกปกคลุมไปด้วยดอกซากุระ และในช่วงฤดูใบไม้ร่วงก็จะมีต้นไม้ใบไม้สีแดงอร่าม ดึงดูดใจกลุ่มนักท่องเที่ยวให้เข้ามาเยี่ยมชมทุกปีคะ
ห่วงศักสิทธิ์
![ห่วงศักสิทธิ์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f29430af6_59b0e627cd45a_267958263.jpg)
เมื่อมาถึงหน้าวิหารเราก็จะเห็นห่วงวงกลมที่ทำจากเส้นฟาง ตอนแรกก็งงๆคะว่าต้องทำอะไร แต่ด้านข้างจะมีป้ายเขียนบอกเอาไว้ว่าเราต้องเข้าวิหารนี้โดยการเดินข้ามห่วงนี้เข้าไปโดยมีวิธีเดินเข้าเขียนเอาไว้ด้วยค่ะ
ตัวอารามหลักศาลเจ้าคาโตริ
![ตัวอารามหลักศาลเจ้าคาโตริ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f2957490e_59b0e7375dcc5_1907558689.jpg)
ช่วงวันที่ไปภายในมีการจัดงานแต่งงานอยู่ด้วยคะ เราจึงรู้ว่าที่นี้ค่อนข้างมีความศักดิ์สิทธิ์มากเลยทีเดียว ได้รับความเคารพทั้งจากนักท่องเที่ยว ผู้แสวงบุญ และคนท้องถิ่นค่ะ
ความสำคัญของศาลเจ้านี้ก็คือ เป็นศาลเจ้าอันดับหนึ่งของแคว้นชิโมอุสะ หรือคร่าวๆก็คือจังหวัดชิบะในปัจจุบัน และยังมีศาลเจ้าสาขากระจายอยู่ทั่วญี่ปุ่นมากกว่า 400 แห่งค่ะ
โงชูอิง ของศาลเจ้าคาโตริ
![โงชูอิง ของศาลเจ้าคาโตริ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f2969a49a_59b0e98020209_1223844810.jpg)
งานอดิเรกส่วนตัวก็คือการสะสมโงชูอิง ตราสัญลักษณ์ของศาลเจ้าแบบนี้ค่ะ โดยจะมีตัวปั๊มที่เป็นชื่อศาลเจ้า และพระของวัก็จะเขียนพู่กันให้เป็นที่ระลึกแบบนี้ค่ะ เมื่อมาถึงแล้วก็ต้องเป็นธรรมดาของนักสะสมโงชูอิงอย่างเราที่ต้องตามล่าแน่นอนคะ
วิธีการเดินทาง
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:Katori_station.JPG
สุดท้ายนี้ หากใครอยากจะเดินทางไปสักการะที่วัดแห่งนี้ละก็ ลองเลือกวิธีเดินทางได้นะคะ แนะนำให้ทุกคนที่มีวันว่างอยู่แถวๆชิบะหรือนาริตะ หรือมีเวลาเหลือก่อนกลับไทยให้ลองพิจารณาที่นี่ดูค่ะ
-นั่งรถไฟ JR จากสถานีภายในสนามบินนาริตะได้เลยค่ะ โดยต้องเปลี่ยนที่สถานี Narita หนึ่งครั้ง (คราวนี้ไม่ใช่สนามบิน แต่เป็นสถานีในตัวเมืองนาริตะ) แล้วนั่ง Narita Line สายที่มุ่งไปยัง Choshi ต่อไปลงยังสถานี Sawara ได้เลยคะ (40-45นาที 760 เยน) ใกล้ๆกันจะมีสถานีชื่อเดียวกับศาลเจ้า Katori แต่ว่าจากตรงนั้นไม่มีอะไรให้ดู ระยะห่างจากศาลเจ้าก็พอกันค่ะ ที่ Sawara มีย่านการค้าและอื่นๆให้ดูเยอะกว่า
-หากเช่ารถ ขับจากสนามบินนานาชาตินาริตะ โดยใช้ทางด่วนไปลงที่ Katori IC วใช้เวลาประมาณ 25 นาที (800 เยน) หรือใช้ทางหลวงแผ่นดินจะประมาณ 45 นาที