ไปสักการะวัดมังกรสวรรค์ "เท็นริวจิ" กันเถอะ
![ไปสักการะวัดมังกรสวรรค์ "เท็นริวจิ" กันเถอะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d0f36cc_59b0ee5825739_1950501863.jpg)
วัดเท็นริวจิ
![วัดเท็นริวจิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d2a6ff5_59b0ef0013831_1388558782.jpg)
สำหรับหลายๆท่านที่อยากจะมาเที่ยวชม "ป่าไผ่ที่อาราชิยามะ" ที่เกียวโตแห่งนี้แล้วล่ะก็ ผมก็ขอแนะนำให้ทุกท่านได้ลองมาเยือนยังวัดที่อยู่ใกล้ๆกันแห่งนี้ด้วยครับ ที่นี่คือวัดเท็นริวจิ (Tenryu-ji, 天龍寺) หรือวัดเท็นริว เป็นวัดที่ก่อตั้งมาแล้วเป็นระยะเวลายาวนานตั้งแต่ปี 1345 และยังได้ขึ้นทะเบียนมรดกโลกอีกด้วย
เนื่องจากมีอาคารโบราณมากมายที่ถูกบูรณะเป็นอย่างดี กับสระเลี้ยงปลาขนาดใหญ่ที่งดงามตระการตาอยู่ภายในตัววัด ทำให้วัดแห่งนี้เป็นที่นิยมมากทีเดียว ไม่ว่าจะไปสักการะ หรืออยากไปถ่ายรูปวิวสวยๆ ที่นี่ก็เหมาะสุดๆครับ
วัดเท็นริวจิแปลเป็นภาษาไทยว่า “วัดมังกรสวรรค์” เป็นวัดอีกแห่งหนึ่งที่หากมาเยี่ยมเยียนที่เกียวโตแล้ว จะต้องไปให้ได้เลยนะครับ
การเดินทาง
![การเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d3d1053_59b0efd169cdb_674766010.jpg)
วัดเท็นริวจิมีสายรถบัสผ่านทั้งหมด 3 สาย ด้วยกันครับ คือสาย 11, 28 และ 93ครับ โดยหากใครเดินทางจากสถานีเกียวโตแล้วล่ะก็ สามารถนั่งรถบัสสาย 28 ตรงมาลงที่ป้ายรถบัสชื่อ Arashiyama Tenryuji-mae (嵐山天龍寺前) โดยสายบัสทั้งสามจะผ่านที่ป้ายรถบัสแห่งนี้ ซึ่งเป็นป้ายที่อยู่หน้าทางเข้าวัดเท็นริวจิเลยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d4f17b0_59b0efef857ea_1370870688.jpg)
ก่อนอื่น เมื่อลงจากรถบัสให้เดินย้อนกลับไปเพียงเล็กน้อย แล้วเดินเข้าซอยที่จะเป็นทางเข้าของวัดเท็นริวครับ โดยตลอดทางจากบัสจะมีป้ายบอกทางตลอดครับ ดังนั้นเราขอรับรองว่าไม่หลงแน่นอน เพราะวัดก็อยู่ไม่ลึกครับ โดยค่าเข้าชมวัดแห่งนี้สำหรับผู้ใหญ่ราคา 500 เยน และสำหรับเด็กประถมลงไปจะราคา 300 เยนครับ โดยเวลาทำการจะตั้งแต่ 8:30-17:30 ครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d61132f_59b0f020eb205_410706569.jpg)
เมื่อเข้ามาถึงวัดก็เดินตามทางเข้ามาเรื่อยๆ จะเจออาคารหลังใหญ่ เรียกว่า โอโฮโจ (大方丈) อยู่ทางด้านขวา และด้านซ้ายจะเป็นสวนหินเล็กๆครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d728150_59b0f042993e7_1560412698.jpg)
และหากเดินพ้นมุมมาอีกเพียงเล็กน้อยก็จะพบกับสระเลี้ยงปลาขนาดใหญ่ ที่มีปลาคราฟแหวกว่ายกันอยู่มากมาย สร้างความงดงามให้กับบึงไม่น้อยเลยทีเดียวครับ
ตรงนี้เป็นหนึ่งในจุดถ่ายรูปยอดนิยมครับ เห็นโอโฮโจเต็มๆ บวกกับน้ำทางขวา และต้นสนทางซ้ายครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d83a741_59b0f0668c696_1821244044.jpg)
จากนั้นก็เดินตามทางต่อไปเรื่อยๆได้เลยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1d9557ab_59b0f097e0964_495025639.jpg)
และนี่คือจุดสิ้นสุดของสระปลาแล้วครับ ซึ่งก็จะมีทางเดินต่อไปได้อีกนะครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1da6f424_59b0f0cdcc5d7_1438389447.jpg)
มาดูพื้นที่ทางเดินภายในวัดกัน ซึ่งถ่ายภาพออกมาแล้วสวยงามไม่แพ้กับข้างนอกเลยทีเดียวครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1db8551a_59b0f0f7d5326_686067415.jpg)
เมื่อเดินถัดมาอีกเล็กน้อย ก็จะเจอกับศาลาทะโฮเด็นครับ (多宝殿) ทะโฮเด็นแปลว่า "ศาลาที่มีสมบัติอยู่มากมาย" แสดงว่าข้างในน่าจะเป็นที่เก็บของมีค่าครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1dc942b3_59b0f11f12dad_1358962041.jpg)
และจากวัดแห่งนี้ เรายังสามารถเดินไปยัง "ป่าไผ่" ของอาราชิยามะ อีกหนึ่งที่เที่ยวยอดฮิตของคนที่มาเกียวโตได้อีกด้วยครับ
โดยสามารถเดินผ่านสวนทางด้านหลังของวัดไปได้ ซึ่งเมื่อเดินมาได้ซักพักจะพบกับรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมอย่างที่เห็นในรูป ซึ่งแปลว่าเรากำลังเดินมาถูกทางแล้วนะครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1dd9fd42_59b0f1477029b_1958686285.jpg)
จากนั้นก็ค่อยๆเดินตามทางมาเรื่อยๆครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0f1deb551c_59b0f169dc132_179794109.jpg)
แล้วเราก็จะมาเจอกับป่าไผ่ที่แสนร่มรื่นและงดงามอย่างที่เห็นในรูปนี้ครับ ก็ถือว่าจบการชมวัดเท็นริวจิแต่เพียงเท่านี้ สามารถชมป่าไผ่ต่อได้เลยครับ
ป่าไผ่แห่งนี้ถือเป็นอีกหนึ่งเช็คพอยต์ของเมืองเกียวโตที่มีคนมาเยี่ยมมากมายเลยก็ว่าได้ครับ ซึ่งจริงๆ น่าจะเป็นเป้าหมายหลักของหลายๆคนอยู่แล้ว แต่หากไม่ใช่ ใครที่มีเวลาก็ขอให้ลองเดินทางไปเที่ยวชมดูได้เช่นกันครับ
และนี่ก็ถือเป็นจุดสิ้นสุดของการเที่ยวชมวัดเท็นริวจิของผมครับ ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ที่วัดเท็นริวจิแห่งนี้ยังมีจุดถ่ายรูปอีกหลายแห่งที่สามารถไปเยี่ยมชมกันได้นะครับ ไม่ว่าจะเป็น ประตูโบราณหรือห้องโถงแห่งตัวอักษร ซึ่งหากใครที่ได้มีโอกาสมาเที่ยวที่นี่แล้วล่ะก็ อย่าลืมเดินชมให้ทั่วนะครับ เพราะวัดแห่งนี้ เรียกได้ว่าเป็นวัดอีกแห่งหนึ่งที่วิจิตรและงดงามมากเลยทีเดียวครับ