เที่ยวชมสวนหินกับวัดเรียวอังจิ
![เที่ยวชมสวนหินกับวัดเรียวอังจิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed2f65fed_59b0ea62dab89_1126694869.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3130929_59b0eadaa480c_321411281.jpg)
วัดเรียวอังจิ (Ryoan-Ji, 竜安寺) เป็นวัดที่มีชื่อเสียงอย่างมากอีกแห่งหนึ่งของเมืองเกียวโตเลยก็ว่าได้ มีเอกลักษณ์เหนือกว่าที่อื่นด้วยสวนหินอันวิจิตรตระการตาที่ตั้งอยู่ภายในวัด ซึ่งเป็นสวนหินแบบนิกายเซ็นที่มีชื่อเสียงอย่างมาก เรียกว่า คาเรซันซุย โดยสวนสวยแห่งนี้ก็มีส่วนทำให้วัดสวนหินแห่งนี้กลายเป็นมรดกโลกอีกด้วยครับ
ทางเข้าวัด
![ทางเข้าวัด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed33995d1_59b0eb6b9373c_49667547.jpg)
เมื่อเดินลงจากป้ายรถบัสก็ตรงเข้ามาที่ทางเข้าวัดตามที่เห็นดังรูปได้เลยครับ โดยราคาค่าเข้าวัดแห่งนี้นั้น สำหรับผู้ใหญ่จะราคา 500 เยน และสำหรับเด็กไม่เกินประถมจะราคา 300 เยนครับ เปิดตั้งแต่ 8:00-17:00 ของทุกวันครับ
แผนที่ภายในวัด
![แผนที่ภายในวัด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed34ac64a_59b0eb95c6b1b_2028843087.jpg)
นี่เป็นรูปของแผนที่วัดเรียวอังครับ ซึ่งเราจะเห็นได้ว่าวัดแห่งนี้มีพื้นที่กว้างขวางไม่น้อยเลยทีเดียวครับ ที่วัดแห่งนี้มีทั้งสระน้ำขนาดใหญ่ที่ทำเป็นสระบัวสวยงามขนาดกว้างขวางตั้งอยู่หน้าวัด และก็ยังปลูกต้นไม้สร้างความร่มรื่นเพื่อที่จะเดินเข้าไปยังอาคารที่เป็นที่ตั้งสวนหินอีกด้วย ใีอะไรให้ดูเยอะทำให้ราคาค่าเข้าชมที่ดูเหมือนจะแพงในตอนต้นดูคุ้มค่าขึ้นมาทันทีเลยแหละครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed35cf4bc_59b0ebc7cbc39_840064333.jpg)
และนี่ก็คือสระบัวที่ได้พูดถึงไปเมื่อซักครู่นี้ครับ ภาพนี้เป็นภาพที่ถ่ายในช่วงเดือนสิงหาคมซึ่งที่ประเทศญี่ปุ่นจะเป็นช่วงหน้าร้อนครับ ทำให้เราสามารถมองเห็นดอกบัวบานอยู่เต็มสระอย่างที่เห็นดังในรูปนี้ครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3704fc5_59b0ebefee142_1003414923.jpg)
เดินเข้ามาอีกเล็กน้อยจะมีศาลเจ้าเล็กๆ ให้เราสามารถสักการะเทพเจ้าได้นะครับ ซึ่งศาลเล็กๆนี้ จะมีเทพเจ้าที่ให้พรเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพและการดนตรีสถิตอยู่ครับ ถ้าเป็นนักดนตรีลองขอพรที่นี่ดูดีมั้ยนะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3829509_59b0ec27315d1_1045831145.jpg)
ถัดมาอีกหน่อยก็จะมีพระพุทธรูปองค์เล็กตั้งอยู่บนสวนเช่นเดียวครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3946752_59b0ec4ee37a5_1568462855.jpg)
เมื่อเข้าสู่ตัวอาคารวัดภายใน ตัวอาคารปูพื้นไม้ตลอดทั้งหลัง สร้างความขลังให้กับตัววัดได้ไม่น้อยเลยทีเดียวครับ อีกทั้งยังคงความงามตามแบบญี่ปุ่นโบราณไว้ได้อย่างดีอีกด้วยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3a60f40_59b0ec7db5a16_1721848672.jpg)
และสำหรับพื้นที่หลักที่เปรียบดังตัวเอกที่ต้องมาชมให้ได้ก็หนีไม่พ้นสวนหินสไตล์ญี่ปุ่นอันงดงาม ที่ภาพถ่ายไม่ว่าจะถ่ายได้ดีขนาดไหนก็ไม่สามารถถ่ายทอดความงดงามออกมาได้หมด เมื่อเทียบการได้มาเห็นด้วยตาของตัวเองครับ
ดังนั้นใครที่มีโอกาสได้มาเที่ยวที่โตเกียวแล้วละก็ อย่าลืมมาเยือนที่แห่งนี้ให้ได้นะครับ เพราะถ้าหากว่าทุกท่านคิดว่าภาพถ่ายที่ถ่ายนี้ดูดีแล้วล่ะก็ ของจริงที่ได้เห็นกับตาตัวเองนั้น มันจะวิจิตรงดงามและตระการตากว่าที่ทุกท่านเห็นอีกหลายเท่าตัวเลยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3b76d6f_59b0ecbd926bd_1176453039.jpg)
หลังจากหยุดดื่มด่ำกับบรรยากาศและความสวยงามของสวนหินแล้ว ก็มาดื่มด่ำกับบรรยากาศภายในวัด ทั้งพันธ์ุไม้และสิ่งปลูกสร้าง ที่เพิ่มกลิ่นไอความเป็นญี่ปุ่นโบราณให้กับวัดเรียวอังแห่งนี้ครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3c93947_59b0ecec4fc5d_1073873232.jpg)
เมื่อเดินออกจากตัวอาคารเดินไปทางอีกด้านหนึ่งของวัด ก็จะมีองค์เจดีย์ขาวๆแบบนี้ ตั้งอยู่ภายในสวนของวัดแห่งนี้อีกด้วยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed3daf6ad_59b0ed11bf46f_560544644.jpg)
และทั้งหมดนี้ ก็เป็นบรรยากาศส่วนหนึ่งของวัดเรียวอังจิครับ ทีหากใครมีโอกาสก็ขอให้ได้มาดื่มด่ำกับบรรยากาศแสนร่มรื่นและมีมนต์ขลังของวัดแห่งนี้ให้ได้เลยนะครับ
ภายในพื้นที่บริเวณกว้างขวางแห่งนี้ ยังมีจุดให้ได้เที่ยวชม และสามารถถ่ายรูปมุมสวยๆ ได้อีกมากมาย ซึ่งทางผู้เขียนก็อยากจะให้ผู้อ่านทุกท่าน ได้ลองไปเยี่ยมชม และดื่มด่ำกับบรรยากาศของที่แห่งนี้ด้วยตัวของทุกท่านเองครับ
การเดินทาง
![การเดินทาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/09/59b0ed32696c9_59b0eb4eee5e3_1798001028.jpg)
วัดเรียวอังจิมีรถบัสผ่านทั้งหมด 2 สายครับ ซึ่งก็คือสาย 12 และ 59 ครับ ซึ่งทั้งสองสายนี้ ไม่ผ่านสถานีเกียวโตโดยตรง แต่จะเป็นสายที่นั่งมาได้จาก วัดทอง ครับ
ทางเราขอแนะนำให้วัดนี้เป็นวัดที่จะไปดูต่อจากวัดทองครับ โดยป้ายรถบัสของวัดแห่งนี้ จะอยู่ถัดจากป้ายรถบัสที่ลงวัดทองเพียง 2 ป้ายเท่านั้นครับ ซึ่งตัวผู้เขียนเองก็เดินทางไปเที่ยวชมที่วัดทองก่อน แล้วก็นั่งรสบัสสาย 12 ต่อมาลงที่ป้ายรถบัสของวัดเรียวอังแห่งนี้เช่นเดียวครับ
สำหรับผู้ที่อยากไปวัดนี้โดยตรงเลย หากเริ่มจากสถานีเกียวโต ก็ขอให้นั่งรถบัสสาย 101 หรือ 205 ไปลงที่ป้ายรถบัส Kinkakuji-Michi หรือป้ายหน้าวัดทองนั่นเอง แล้วจากตรงนั้นจะสามารถนั่ง 12 หรือ 59 ต่อได้ครับ