ทานาบาตะ เทศกาลแห่งสีสัน
![ทานาบาตะ เทศกาลแห่งสีสัน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599f48e63eee4_599f45a20db51_1397725222.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599f48e8687dc_599f46dada9de_1707533973.jpg)
ทานาบาตะ หริอเทศกาลแห่งดวงดาว มีที่มาจากเรื่องเล่าของเหล่าเทพ ซึ่งเป็นตำนานที่สืบทอดมาจากจีนอีกที โดยตามตำนานแล้ว หนุ่มเลี้ยงวัวผู้ดูแลวัวของเหล่าเทพ ฮิโกะโบชิและสาวทอผ้าผู้มีหน้าที่ถักทอเสื้อผ้าให้เหล่าทวยเทพ โอริฮิเมะ นั้นจะสามารถข้ามทางช้างเผือกมาพบกันได้ปีละครั้งในวันที่7เดือน7 ของแต่ละปี
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffb297c4c_59a3fdffd4121_1443250929.jpg)
หลักๆแล้ว ทานาบาตะไม่ได้เป็นชื่องานอีเว้นท์ที่ใดที่หนึ่ง เมืองไหนก็เอาชื่อไปใช้ได้
เมืองไหนที่อยากเรียกนักท่องเที่ยว ก็สามารถใช้โอกาสนี้ในการตกแต่งเมืองด้วยโคมกระดาษหลากสีสันแบบนี้ครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffb43fd24_59a3fc867c270_2047680698.jpg)
งานทานาบาตะนั้น โดยปกติไม่ได้กำหนดว่าต้องฉลองวันไหน ต้องทำอะไร หลายๆคนแค่เอาคำขอพรของตัวเองเขียนลงกระดาษไปผูกกับต้นไผ่ก็จบแล้ว
แต่บางเมืองก็มักจะมีการจัดร้านอาหารแผงลอยแบบนี้ โดยวันที่นิยมจัดก็คือวันที่ 7 เดือน 7 ครับ ซึ่งหากเป็นเทศกาลที่มีการตั้งร้านแผงลอยกันแบบนี้ส่วนใหญ่ก็จะจัดให้ยาวกว่าหนึ่งวัน (เพราะเปิดร้านแบบนี้แค่วันเดียวมันไม่คุ้มน่ะ) แต่วันทานาบาตะจริงๆตามธรรมเนียมคือ 7 เดือน 7 ครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffb5a1bff_59a3fe87dcf01_425502958.jpg)
เมืองดังๆที่จัดงานทานาบาตะก็อย่างเช่นเซนได เมืองใหญ่ทางเหนือของญี่ปุ่นและเมืองท่องเที่ยวชื่อดังครับ แต่ถึงแม้แต่เดิมจะไม่ได้เป็นเมืองท่องเที่ยว ก็ยังมีหลายเมืองที่จัดงานทานาบาตะเพื่อความบันเทิงของชาวเมืองในท้องถิ่น และยังเป็นโอกาสดีในการเรียกแขกจากต่างเมืองมาเยือนด้วยครับ
ภาพในบทความนี้มาจากงานของเมือง Fujimi-no จังหวัดไซตามะครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffb710604_59a3fe503d991_463808950.jpg)
นอกจากแผงอาหาร ก็ยังมีแผงที่เล่นเกมแบบญี่ปุ่นๆได้ อย่างเช่นยิงเป้าแบบนี้เป็นต้น
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffb86d96d_59a3fdda46404_3748004.jpg)
เครื่องตกแต่งที่ไม่ใช่กระดาษแต่เป็นกระดิ่ง อันนี้เดินผ่านก็จะมีเสียงครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffb9e5c90_59a3ff0757c0e_1542929409.jpg)
แม้แต่มุมที่เงียบๆ คนไม่ค่อยเดินผ่าน ก็ยังประดับประดาซะสวยแบบนี้
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffbb53dbc_59a3ff21dea8e_838235881.jpg)
ย่านธรรมดาๆ ที่ไม่ได้เป็นย่านท่องเที่ยว ก็ดูสวยขึ้นมาทันทีเพียงเติมสีสันเข้าไป
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a3ffbcd8f7c_59a3ff53573cb_1714006916.jpg)
หากใครสนใจจะ"เดินเที่ยว"งานเทศกาลทานาบาตะละก็ ต้องพยายามเดินทางไปญี่ปุ่นให้ครอบคลุมวันที่ 7 เดือน 7 ครับ โดยหากเดินทางไปเมืองที่ดังเรื่องเทศกาลทานาบาตะอย่างเซนไดได้ละก็ จะมีโอกาสผมอะไรสวยๆ มากกว่าที่อื่น แต่หากไม่ได้เจาะจงว่าต้องเป็นงานใหญ่ละก็ แค่ไปตามย่านการค้าทั่วๆไปในเมืองใหญ่อย่างโตเกียวหรือโอซาก้า ก็มีโอกาสที่จะได้เห็นอะไรแบบนี้แล้วครับ
งานเทศกาลทานาบาตะที่เมือง Fujimi-no
![งานเทศกาลทานาบาตะที่เมือง Fujimi-no](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/59a40180241f8_59a40128de617_20619627.jpg)
หากใครอยากเลือกที่จะมาช้อป ชม ชิวที่งานในภาพนี้เลยละก็ ต้องเดินทางมายังสถานี Kami-Fukuoka บนรถไฟสาย Tobu Tojo Line ในช่วงวันที่ 7 เดือน 7 หรือวันเสาร์อาทิตย์ที่ใกล้เคียงนะครับ อยู่ที่จังหวัดไซตามะใกล้ๆโตเกียว ไม่ได้อยู่ที่ฟุกุโอกะนะครับ