วัดแห่งสีสันของเมืองเซนได "ซุยโฮเดน"
![วัดแห่งสีสันของเมืองเซนได "ซุยโฮเดน"](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c018deada6_599bfc707024b_339569024.jpg)
ซุยโฮเดน
![ซุยโฮเดน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c018fd0836_599bfd82d3538_908586157.jpg)
ซุยโฮเดน (瑞鳳殿) เป็นสุสานที่มีความสำคัญที่สุด ในฐานะที่ฝังศพของขุนพลผู้เก่งกาจแห่งภาคเหนือและเจ้าเมืองเซนไดคนแรก ดาเตะ มาซามุเนะ ครับ หลายๆคนที่ชื่นชอบประวัติศาสตร์ การ์ตูน นิยาย หรือเกมของญี่ปุ่นนั้นคงจะเคยได้ยินชื่ออย่างแน่นอน เพราะเป็นหนึ่งในบุคคลสำคัญทางประวัติศาสตร์ที่แม้แต่คนสมัยนี้ก็ยังนิยมนำไปสร้างเป็นตัวละครครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c045d99e06_599c040d2d8bc_834172608.jpg)
รูปภาพบริเวณทางเข้า
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c077d6e0e9_599c073f0604b_450645102.jpg)
ตัวอาคารใช้สถาปัตยกรรมที่เน้นสีดำและทอง และใครที่เคยไปนิกโก้มาก่อนอาจจะสังเกตุได้ว่ามีลักษณะคล้ายๆกันกับศาลเจ้านิกโก้โทโชกู สถานที่ฝังอัฐิของโชกุนโตกุกาว่า อิเอยาสุ นั่นก็เพราะสถาปนิกและทีมงานผู้ก่อสร้างหลายๆคน มาจากกลุ่มคนเดียวกันนั่นเองครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c077e9b929_599c075c17cd9_1518062937.jpg)
ดาเตะ มาซามุเนะเป็นเจ้าเมืองอีกคนหนึ่งที่ชื่นชอบในวัฒนธรรมต่างประเทศ เรียกได้ว่าเป็นคนหัวก้าวหน้าที่สุดคนนึงของญี่ปุ่นในสมัยนั้น เห็นได้จากการที่มีการส่งทูต
ของตัวเอง ฮาเซคุระ สึเนนากะ ไปเจริญสัมพันธไมตรีกับยุโรปครับ และสิ่งที่ได้กลับมานั้นก็มีหลายอย่าง รวมถึงรสนิยมในสถาปัตยกรรมแปลกๆ แบบที่คนญี่ปุ่นยุคนั้นยังไม่เคยเห็นมาก่อน เป็นต้นครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c01939d215_599c005082976_564916036.jpg)
คงพูดได้อย่างเต็มปากว่า นี่เป็นโบราณสถานที่มีสีสันสวยงามสุดๆ แห่งหนึ่งในญี่ปุ่นอย่างไม่ต้องสงสัย
ซึ่งสิ่งที่เราควรรู้ก็คือ นี่ไม่ใช่อาคารดั้งเดิมตั้งแต่หลายร้อยปีก่อน แต่เป็นอาคารใหม่ที่ถูกสร้างขึ้นหลังจากอาคารดั้งเดิมถูกทำลายลงในช่วงสงครามโลกครั้งที่สองครับ แต่ทั้งนี้ ผู้สร้างใหม่ก็ได้รักษาหน้าตาของอาคารเอาไว้ให้เหมือนเดิมทุกประการ แม้แต่สีที่เอามาทาก็ยังใช้วิธีสกัดแบบดั้งเดิมครับ อย่างเช่นสีเขียวนั้นก็ไม่ได้ใช้สีเขียวแบบในยุคปัจจุบัน แต่ใช้สีสกัดจากแร่มาลาไคต์หรือที่คนญี่ปุ่นเรียกว่าหินนกยูง ซึ่งไกด์ที่นี่ได้บอกผมมาว่า การจะทาสีเขียวสกัดจากมาลาไคต์ลงบนพื้นที่ขนาดเท่ากระดาษ A4 นั้น ต้องใช้เงินถึง 45000เยนเลยทีเดียว บอกได้เลยว่าญี่ปุ่นนี่ทุ่มไม่อั้นจริงๆ เพื่อการอนุรักษ์ประวัติศาสตร์ของตนเอง
ที่นี่เป็นที่ๆทำให้รู้สึกได้ถึงความพยายามในการอนุรักษ์โบราณสถานของญี่ปุ่น แบบที่หาดูที่อื่นไม่ได้เลยครับ
คันเซนเดน
![คันเซนเดน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c045f6a08b_599c033431328_2103862192.jpg)
คันเซนเดน(感仙殿) เป็นอีกหนึ่งอาคารที่อยู่ใกล้กัน สร้างขึ้นเพื่อดาเตะ ทาดามุเนะ เจ้าเมืองเซนไดรุ่นที่สองครับ
เซนโนเดน
![เซนโนเดน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c04610e847_599c038a86aac_396961942.jpg)
เซนโนเดน(善応殿) เป็นอีกหนึ่งอาคารที่อยู่ใกล้กัน สร้างขึ้นเพื่อดาเตะ สีนะมุเนะ เจ้าเมืองเซนไดรุ่นที่สามครับ
แต่ว่าตั้งแต่รุ่นที่สี่เป็นต้นไป ไม่ได้มีศาลเจ้าหลากสีแบบนี้อีกแล้วครับ เป็นเพียงป้ายหินธรรมดาๆเท่านั้น น่าเสียดาย
พิพิธภัณท์
![พิพิธภัณท์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c0194dc827_599c01555f213_985888252.jpg)
บริเวณใกล้ๆกัน มีพิพิธภัณท์ที่เก็บโบราณวัตถุที่่ขุดพบในสุสานครับ ซึ่งภายในพิพิธภัณท์นี้ห้ามถ่ายรูป จะน่าสนใจแค่ไหนก็ต้องลองดูเองนะครับ
สถานีเซนได
![สถานีเซนได](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/08/599c066e847bf_599c066419a4d_761603952.jpg)
https://ja.wikipedia.org/wiki/%E3%83%95%E3%82%A1%E3%82%A4%E3%83%AB:Sendai_Sta_West_cropped.jpg
การเดินทางที่ง่ายที่สุดคงหนีไม่พ้นสถานีเซนไดครับ เพียงนั่งชินกังเซ็นมาลงที่สถานีเซนได แล้วต่อรถบัส Loople หรือ Sendai City Loop Bus ก็สามารถไปลงได้ง่ายๆที่ป้ายหมายเลข4 Zuihoden Mausoleum ครับ