วิธีขึ้นรถบัสทั้ง 2 แบบในญี่ปุ่น
ในเมืองใหญ่ๆ อย่าง Tokyo ค่าบริการรถบัสจะคิดเป็นราคาเดียวในหลายเส้นทาง โดยสามารถชำระค่าโดยสารด้วยเงินสด หรือ บัตร IC card ได้ รสบัสราคาเดียวแบบนี้มักจะให้ขึ้นจากทางประตูหน้า กลับกัน รถบัสที่มีค่าโดยสารแตกต่างไปตามระยะทาง มักจะให้ขึ้นที่ประตูด้านหลัง ถ้างงและไม่รู้จะขึ้นรถบัสอย่างไร เรามีวิธีขึ้นรถบัสในญี่ปุ่นมาฝาก
การขึ้นรถจากประตูหน้า
![การขึ้นรถจากประตูหน้า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58450e301299a_58450a579e4b8_1223312853.jpg)
https://matcha-jp.com/en/2689
เส้นทางการเดินรถบัส (สาย) หมายเลข ปลายทางสุดท้าย และสถานที่ที่วิ่งผ่าน จะเขียนไว้ทางด้านหน้าและด้านข้างของรถบัส กรุณาตรวจสอบว่าเป็นรถบัสที่ต้องการขึ้นหรือไม่ ถ้าขึ้นรถจากประตูทางด้านหน้า ก็ให้ลงจากประตูทางด้านหลัง
1. จ่ายค่าโดยสาร
![1. จ่ายค่าโดยสาร](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58450e314245f_58450a876abdb_1040856141.jpg)
http://www.japan-tour.jp/en/6993
รถบัสที่เป็นแบบขึ้นทางด้านหน้านั้น มักจะต้องจ่ายค่าโดยสารทันทีที่ขึ้นรถ โดยราคาค่าโดยสารจะเป็นเรทเดียวทั้งสาย ฉะนั้นควรเตรียมเหรียญไว้ล่วงหน้า หากจำเป็นต้องแลกเหรียญย่อย ให้ใส่ธนบัตร หรือ เหรียญใหญ่ในกล่องเงินที่ติดอยู่ด้านข้างพนักงานขับรถ ถ้าชำระด้วยเงินสดให้ใส่เงินลงในช่องใส่เงิน แต่ถ้าชำระด้วยบัตร IC Card ให้แตะบัตรที่ช่องแตะบัตรได้เลย
2. ที่นั่ง
![2. ที่นั่ง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58450e325426d_58450aec445ea_741416545.jpg)
https://www.japanhoppers.com/en/all_about_japan/transport/254/
ถ้าจะนั่งต้องคอยดูดีๆ เพราะว่าบริเวณที่นั่งด้านหน้าของรถมักจะถูกจัดเอาไว้ให้สำหรับผู้พิการและผู้สูงอายุอยู่ด้วย นอกจากนี้ระหว่างอยู่บนรถไม่ควรยื่นศีรษะ หรือ แขนออกจากหน้าต่าง และไม่ควรเดินไปมาขณะรถกำลังวิ่งด้วย
3. กดปุ่ม
![3. กดปุ่ม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58450e335ca12_58450b0c2cd53_514403384.jpg)
http://www.japan-tour.jp/en/6993
ชื่อป้ายรถบัสป้ายต่อไปจะถูกแจ้งให้ทราบโดยประกาศในรถ รถบัสบางส่วนให้บริการในหลายภาษา เมื่อต้องการจะลง ให้กดปุ่มสีแดงที่ติดอยู่ด้านข้างเสาหรือเก้าอี้ เมื่อเสียงกริ่งดังจะมีเสียงประกาศว่า “รถจะจอดในป้ายถัดไป” ให้ระวังว่าหากไม่ส่งสัญญาณใดๆ รถจะไม่จอดป้าย
4. ลงรถ
![4. ลงรถ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58450e34a8fac_58450b7087b5c_368880496.jpg)
http://www.japan-tour.jp/en/6993
ถ้าขึ้นมาจากประตูหน้า เมื่อรถบัสจอดสนิทที่ป้ายแล้ว ให้ลงรถบัสทางประตูหลัง ในขณะลงรถ อย่าลืมมองซ้ายขวาและระมัดระวังผู้คนและจักรยานด้านนอกด้วยนะ
ส่วนวิธีขึ้นรถที่ต้องเข้าจากประตูหลังอยู่หน้าถัดไปค่ะ