8 ภาพพิมพ์แมวๆ สไตล์ Ukiyoe
เมื่อประมาณ 150 ปีที่แล้ว ญี่ปุ่นมีศิลปินภาพพิมพ์ไม้ที่ชื่อ อุตะกะวะ คุนิโยชิ อยู่ โดย คุนิโยชิ นั้นจัดว่าเป็นปรมาจารย์ด้านภาพพิมพ์ไม้อีกคนหนึ่งของญี่ปุ่น มีผลงานหลากหลาย ไม่ว่าจะป็นภาพสาวงามไปจนถึงภาพปิศาจผีสาง ว่ากันว่าตัว คุนิโยชิ เองนั้นเป็นคนชอบ "แมว" มากๆ ขนาดสร้างฮวงซุ้ยให้แมวที่ตายเลยทีเดียว เราไปดูกันว่าภาพพิมพ์แมวของเขาจะน่ารักแค่ไหน
8. Nezumi-yoke no Neko ( ปี 1841)
![8. Nezumi-yoke no Neko ( ปี 1841)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/5820362a993fd_5820348d55740_1829232726.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
Nezumiyoke no Neko นั้น เป็นรูปแมวที่วาดเอาไว้เพื่อป้องกันไม่ให้หนูเข้ามากินข้าวสารในบ้าน เป็นภาพแมวที่ระแวดระวัง และมีรายละเอียดสวยงามขนาดดูแล้วราวกับจะขยับได้เลยทีเดียว
7. Sankai medatai zue (ปี 1841)
![7. Sankai medatai zue (ปี 1841)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/5820362bd6025_582034b0d5842_1442318567.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
ภาพสาวงามที่มีแมวปรากฏอยู่ด้วยนั้นจัดว่าพบเห็นได้มากในผลงานของ คุนิโยชิ และเรียกว่าเป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่งของเขาเลยก็ได้ เป้นภาพแมวที่กระโดดเข้าไปหาเจ้าของ โดยยังกางเล็บอยู่ ขนาดเจ้าของยังต้องร้องว่า โอ้ย เจ็บ
6. Nitakara Gurakabe no Mudasho (ปี 1847)
![6. Nitakara Gurakabe no Mudasho (ปี 1847)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/5820362d325cf_582034cbb1edf_507403079.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
งานชิ้นนี้ดูแล้วออกจะมีสไตล์ที่ต่างออกไปจากงานอื่นๆ ของเขา จะเรียกว่าเหมือนวาดรูปเล่นแต่ก็ดูมีสมดุลย์ดี เหมือนมือบอนเขียนแต่ก็ดูแล้วไม่ใช่คนมือบอนธรรมดา แล้วยิ่งดูดีๆ จะเห็นแมวเต้นกวนประสาทอยู่ตรงกลาง
5. Hayarineko Jasasi (ปี 1841)
![5. Hayarineko Jasasi (ปี 1841)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/5820362e56ab5_582034ec0f2c6_924777966.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
ภาพนี้เป็นภาพที่ทำขึ้นเพื่อเป็นลวดลายถุงขนมเพื่อใช้เป็นของแถมของร้านขนมในสมัยเอโดะ เป็นภาพแมวรื่นเริง ใส่กิโมโน เล่นพิณสามสายหรือซามิเซ็น โดยเมื่อเพ่งดีๆ แล้วจะเห็นว่ากิโมโนเป็นลายปลาและปลาหมึก
4. Hayarineko no Kyogen-zukushi (ปี 1939)
![4. Hayarineko no Kyogen-zukushi (ปี 1939)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/5820362f8e877_5820351dd6ea7_1745174064.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
ในสมัยนั้นละครคาบูกิเป็นที่นิยมมากๆ ฉะนั้น คุนิโยชิ จึงไม่มีพลาดที่จะนำเจ้าแมวทั้งหลายมาสวมรอยเป็นคนเล่นคาบุกิอย่างสนุกสนาน
3. Neko no Myojyutsu (ปี 1853)
![3. Neko no Myojyutsu (ปี 1853)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/58203632138e6_5820357fdaa22_721803524.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
เจ้าแมวในภาพไม่ใช่แมวผีปลอมกายที่ไหน แต่เป็นแมวที่มีท่าทางเหมือนคนไม่มีผิด แถมกำราบหนูใหญ่ซะอยู่หมัด รอยยิ้มภูมิใจนั้นทำให้ท่านซามูไรไว้วางใจให้ช่วยดูแลบ้านได้เป็นอย่างดี
2. Tatoe-zukushi no uchi (ปี 1852)
![2. Tatoe-zukushi no uchi (ปี 1852)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582036334b4a8_582035a93f7af_440673047.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
แผ่นพับสามท่อนที่เป็นเรื่องราวของแมวติดต่อกัน ที่จริงแล้วสามภาพนี้กระจัดกระจายออกไปตามที่ต่างๆ ทั่วโลกจนแทบจะกลับมารวมกันเป็นภาพเดียวไม่ได้ แล้ว แต่โชคดีที่เมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาพิพิทธภัณฑ์ Mori Art Center ได้ตามหาและนำกลับมารวบรวมจัดแสดงให้ดูอีกครั้ง
1. Sonomama Jigichi Miyaukaiko Gojiusanhiki (ปี 1848)
![1. Sonomama Jigichi Miyaukaiko Gojiusanhiki (ปี 1848)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/5820363479464_582035e4487c3_2005354130.jpg)
http://bakumatsu.org/blog/2015/11/neko_ukiyoe.html
Ukiyoe รูปนี้ไม่ได้ขึ้นมาเป็นอันดับ 1 เพราะว่ามีชื่อยาวเฟื้อย แต่เพราะอัดแน่นไปด้วยสารพัดแมวที่ค่อยๆ มองทีละตัวๆ ก็จะเห็นความน่ารักแบบแมวๆ แฝงอยู่ทุกตัวอย่างแนบเนียนและละเอียดอ่อน สมเป็นอารมณ์ขันในสไตล์ของ คุนิโยชิ จริงๆ
- bakumatsu.org (ภาษาญี่ปุ่น)