แนะนำ 6 คาเฟ่บรรยากาศดีใน Osaka
6 คาเฟ่บรรยากาศดีใน Osaka
6. Wad Omotenashi Cafe (Shinsaibashi)
![6. Wad Omotenashi Cafe (Shinsaibashi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/05/574cfa2a611b3_574cf8afb6afc_735738100.jpg)
https://myluxediningtable.files.wordpress.com/2014/06/dsc01001.jpg
คาเฟ่ที่ขึ้นชื่อในเรื่องของชา ฉะนั้นในร้าน จะมีบรรยากาศของความเก๋แบบญี่ปุ่น เมนูยอดฮิตก็คือ น้ำแข็งใส โดยเฉพาะน้ำแข็งไสราดชาเขียว ที่ละลายอย่างนุ่มนวลในปาก ราดซอสชาเขียวที่ขมปนรสออกหวานนิดๆ ชื่นใจ เรียกว่า เวลาเดินเหงื่อแตกร้อนๆ เข้ามา ก็จะได้น้ำแข็งไสนี้ช่วยคลายร้อนได้ชะงัดนัก แถมยังมีเครื่องชามดินเผา ผลงานของช่างปั้นรุ่นใหม่วางประดับเรียงรายในร้านอีกด้วย
- wad-cafe.com (ภาษาญี่ปุ่น)
5. Elmers Green (Kitahama)
![5. Elmers Green (Kitahama)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/57569a8fae455_575693f4ac134_2093426696.jpg)
http://www.elmersgreen.com/
คาเฟ่บรรยากาศดี ตกแต่งร้านด้วย เฟอร์นิเจอร์ไม้เรียบเก๋ ตัวร้านมีเพดานสูง ทำให้ตัวร้านดูโปร่งโล่ง มีกว่า 20 ที่นั่ง สามารถนั่งแช่ได้สบายๆ แน่นอนว่าอาหารอร่อย พนักงานก็ใจดีน่ารัก เรียกว่าอาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ร้านนี้ เป็นที่นิยมเลยก็ว่าได้
- www.elmersgreen.com (ภาษาญี่ปุ่น)
4. Seiso-coffee (Temmabashi)
![4. Seiso-coffee (Temmabashi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/05/574cfa2ae07f8_574cf96459dd3_610696466.jpg)
https://tabelog.ssl.k-img.com/restaurant/images/Rvw/23829/640x640_rect_23829025.jpg
ภายนอกและภายในร้าน ตกแต่งได้เรียบง่ายและจัดแบ่งพื้นที่ร้านได้อย่างสมส่วน ประดับด้วยโคมไฟสีเข้ม ภายนอกร้านเป็นกำแพงสีขาวสะอาด สังเกตง่ายๆคือ จะมีหน้าต่างเล็กๆ และม้านั่งอยู่ด้านหน้า แถมพื้นไม้ภายในร้านทำให้บรรยากาศภายในรู้สึกสบายๆผ่อนคลาย มีเมนูของหวานให้เลือกหลากหลาย
- d.hatena.ne.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
3. Madamamura (Saito-nishi)
![3. Madamamura (Saito-nishi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/05/574cfa2b4db9c_574cf98d3473e_901674702.jpg)
http://tibackpacking.com/wp-content/uploads/2015/01/026.jpg
ไม่ว่าใครได้เห็นร้านนี้ ก็ต้องอุทานว่า ที่นี่ Osaka แน่หรอ เพราะลักษณะบ้านโบราณจนเหมือนเมืองเก่า ดูไม่เหมือน Osaka ที่คึกคักวุ่นวาย แต่ร้านนี้อยู่ใน Osaka จริงๆ ร้านนี้ทำไห้รู้สึกว่าเหมือนกับย้อนเวลาไปสมัยโบราณ เพราะตัวอาคารจริงๆ แล้วก็มีอายุกว่าสองร้อยปี เป็นคาเฟ่เก่าแก่น่านั่ง อาหารญี่ปุ่นในร้านก็อร่อยเหมือนมีคุณแม่คนญี่ปุ่นมาทำให้เลย
- www.madamamura.com (ภาษาญี่ปุ่น)
2. Rosanera FOCACCERIA (Nishiohashi )
![2. Rosanera FOCACCERIA (Nishiohashi )](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/05/574cfa2ba44bb_574cf9c6a1016_1114071400.jpg)
http://livedoor.blogimg.jp/neko299panti/imgs/6/0/6026dd15.jpg
ไม่ว่าจะเป็นภายนอก หรือภายในร้านก็ตกแต่งได้เท่ และดูดี เป็นที่ที่หนุ่มๆ สาวๆ นิยมมาเดทกัน โดยเฉพาะภายในร้าน ตกแต่งโดยเน้น concept ดอกกุหลาบ รู้สึกเหมือนกับอยู่ในยุโรป ทีวีภายในร้านก็ฉายหนังอิตาลี อาหารก็เป็นอาหารอิตาลีแท้ๆ ดั้งเดิม จะแวะเข้ามากินกาแฟอิตาลีเฉยๆ หรือจะกินข้าวกลางวัน-เย็นก็ได้ทั้งนั้น
- retty.me (ภาษาญี่ปุ่น)
1. D&DEPARTMENT DINING OSAKA (Sakuragawa)
![1. D&DEPARTMENT DINING OSAKA (Sakuragawa)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/05/574cfa2be5b5c_574cf9ec521f1_1255801828.jpg)
http://blog.careyciuro.com/wp-content/uploads/2014/05/ddepartment-dining-osaka2.jpg
D&DEPARTMENT DINING OSAKA เป็นคาเฟ่ที่ตกแต่งร้านได้ดูดี มีเอกลักษณ์ คล้ายๆ กับ คาเฟ่เท่ๆ ในนิวยอร์ก ที่เอาโกดังมาปรับปรุงให้เป็นร้าน ภายใน นอกจากคาเฟ่แล้ว ก็ยังมีบริเวณขายของกระจุกกระจิก รวมทั้งมีเฟอร์นิเจอร์และโคมไฟเก๋ๆ มากมาย เพลงที่เปิดในร้านก็เป็นเพลงที่คัดมาแล้วอย่างดี ตอนกลางคืนเปลี่ยนเป็นบาร์ที่มีเครื่องดื่มมากมายหลายชนิดให้เลือก เป็นคาเฟ่ที่ต้องยกให้เป็นอันดับ 1 ของ Osaka เลยทีเดียว
- retrip.jp (ภาษาญี่ปุ่น)