4 รถไฟคาเฟ่ของญี่ปุ่น
เวลานั่งรถไฟ มองออกไปเห็นวิวสวยๆ เคยคิดบ้างไหมว่าถ้าได้นั่งจิบน้ำชาและละเลียดของหวานไปด้วยคงจะมีความสุขมากๆ และรถไฟญี่ปุ่นไม่ทำให้คุณผิดหวัง เพราะ 4 รถไฟที่เอามาให้ชมกันในคราวนี้เปรียบเสมือนคาเฟ่ขนมหวานวิ่งได้ดีๆ นี่เอง ซึ่งจะทำให้เราสามารถเพลิดเพลินวิวไปในขณะที่ ลิ้มลองเมนูขนมหวานเด็ดๆ รับรองว่าจะประทับใจทริปนี้อย่างไม่มีวันลืม
4. Fruitea Fukushima
![4. Fruitea Fukushima](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56d62ac6edfda_56d62a0256c99_1966126646.jpg)
http://www.jr-sendai.com/wp-content/uploads/fruitea/img_sweets.jpg
Fruitea มาจากคำว่า Fruit ผสมกับ Tea นั่นก็คือรถไฟที่เหมือนกับคาเฟ่วิ่งได้ โดยจะวิ่งระหว่างเมือง Aizuwakamatsu และ Koriyama ในจังหวัด Fukushima รถไฟนี้มีทั้งขนมหวานที่ทำมาจากผลไม้เด่นดังของจังหวัด Fukushima อย่างแอปเปิ้ล สาลี่ ลูกท้อและองุ่นต่างๆ ทั้งขนมหวานและผลไม้ ทานร่วมกับน้ำชาหรือกาแฟเป็นเซ็ท ที่นั่งก็จะเป็นที่นั่งแบบ box seat คือนั่งหันหน้าชนกัน คุยกันได้ ท่ามกลางบรรยากาศรถไฟที่มีวิวทิวทัศน์สวยงามของจังหวัด Fukushima ชีวิตดีมากๆ
- tetsudo-shimbun.com (ภาษาญี่ปุ่น)
3. Aru Ressha
![3. Aru Ressha](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56d62cba7f639_56d62cb190405_1850041236.jpg)
http://www.news-postseven.com/picture/2015/11/aruressha.jpg
Aru Ressha เป็นรถไฟหรูที่วิ่งภายใน Kyushu ระหว่างเมือง Oita กับ Hita ภายในและภายนอกตกแต่งด้วยสีทองหรูหราสวยงาม เป็นรถไฟดีไซน์เก่าแก่ของเมื่อ 100 ปีที่แล้วเลยทีเดียว ราคาค่ารถไฟมาในราคา 20,000 ต่อคนต่อเที่ยว ประกอบไปด้วยคอร์สข้าวกล่องหรูหรา เครื่องดื่ม และขนมหวานโดยฝีมือเชฟดังระดับโลก Yoshihiro Narisawa นอกจากนี้ เป็นรถไฟแท้ๆ ยังได้รางวัล Best Restaurant มาแล้วมากมาย ล่าสุดก็ในปี 2015 ติด 1 ใน 50 ภัตตาคารที่ดีที่สุดในโลก หรือ 1 ใน 8 ของเอเชีย
- tetsudo-shimbun.com (ภาษาญี่ปุ่น)
2. TOHOKU EMOTION
![2. TOHOKU EMOTION](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56d62ac794ba2_56d62ac2176aa_55659473.jpg)
http://line.blogimg.jp/fallindebu/imgs/1/3/13132a21.jpg
รถไฟที่ถูกเรียกว่า Joyful Train หรือก็คือภัตตาคารเคลื่อนที่ที่จะให้พวกเราได้เพลิดเพลินกับอาหารและขนมหวานตลอดทางที่เดินทางบนรถไฟคันนี้ โดยรถไฟคันนี้จะวิ่งอยู่ในอาณาบริเวณของ Tohoku คือระหว่างเมือง Hachinohe ในจังหวัด Aomori และเมือง Kuji ในจังหวัด Iwate เป็นรถไฟที่สนับสนุนให้คนมาเปิดหูเปิดตาที่ Tohoku มากขึ้น จึงเป็นรถไฟท่องเที่ยวที่มีไฮไลท์คือ ขาไปจะมีคอร์สอาหารกลางวัน และขากลับจะมีบุฟเฟ่ต์ขนมหวาน กินไปด้วยชมวิวทะเลงามๆ ไปด้วย มีความสุขมากๆ
- tetsudo-shimbun.com (ภาษาญี่ปุ่น)
1. Kuromatsu-go
![1. Kuromatsu-go](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56d62b8296353_56d62b7a02490_847235565.png)
https://trains.willer.co.jp/matsu/img/top/about/sw4.png
Kuromatsu-go มีคอนเซ็พท์คือเป็นร้านอาหารวิ่งได้ที่วิ่งเลียบทะเลเกียวโต โดยวิ่งระหว่างเมือง Fukuchiyama และ Amanohashidate ที่มีวิวทะเลที่สวยงามของจังหวัด Kyoto โดยมีเมนูล่อในสารพัด อย่างทาร์ตผลไม้ประจำฤดูกาล มองบลังเกาลัดญี่ปุ่นลูกโต ชูครีมนมสด แอ็ปเปิ้ลพายทำมือ ต่างๆ เป็นต้น โดยจะเน้นเป็นขนมหวานแบบลูกผสมระหว่างญี่ปุ่น-ฝรั่ง กินได้ไม่อั้น โดยตอนลงมีของฝากติดไม้ติดมือเป็นคัพเค้กถั่วดำ เอาไปฝากคนที่บ้านได้อีกต่างหาก เพราะว่าเพียบพร้อมไปด้วยของอร่อย คนจึงมัวแต่กินจนแทบจะชมวิวงามๆ ของจังหวัดเกียวโตกันเลยทีเดียว