6 คาเฟ่สัตว์สุดประหลาดในเขตมหานครโตเกียว
คาเฟ่แมวคาเฟ่หมาอะไร กลายเป็นเรื่องพื้นๆ ไปเลยเมื่อเจอคาเฟ่สัตว์แปลกๆ ของญี่ปุ่นเข้าไป เหล่าบรรดาสัตว์ที่ไม่ค่อยได้พบเจอในชีวิตประจำวันนั้น คนญี่ปุ่นก็จับเอามาเลี้ยงดูและโชว์ตัวในคาเฟ่ ให้เราได้จิบน้ำชาไปด้วยและได้สัมผัสสัตว์เหล่านั้นอย่างใกล้ชิดไปด้วย ถ้าได้ลองสัมผัสดูสักครั้งแล้วอาจจะติดใจอยากเลี้ยงไว้ที่บ้านบ้างก็เป็นได้
Rabbit cafe (Tokyo)
![Rabbit cafe (Tokyo)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566afed25dcbf_566afd4e296b6_1894714961.jpg)
http://find-travel.jp/article/16950/photo?pu=http%3A%2F%2Fiwiz-reservation.c.yimg.jp%2Fc%2Freservation%2F5%2Fs000031505%2F111811.jpg
ร้าน Ms.BUNNY อยู่ใจกลาง Roppongi เลย เป็นแบบ on stop service สำหรับคนรักกระต่าย จะเล่นด้วย หรือจะซื้อของเกี่ยวกับกระต่ายก็มีหมด ฟูนุ่มขนาดนี้ใครจะอดใจไหว
- ms-bunny.com (อังกฤษ)
Falcon Cafe Tokyo (Tokyo)
![Falcon Cafe Tokyo (Tokyo)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566afed2bb42a_566afd8f61d10_1929432297.jpg)
http://f.st-hatena.com/images/fotolife/t/takhino/20111015/20111015151619.jpg
ร้านกาแฟ Falcon's Cafe ร้านสำหรับคนชอบนกหรือเหยี่ยว ถ้าเลี้ยงอยู่แล้วจะพามาเล่นกับเพื่อนก็ได้ หรือจะมารับคำปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับการเลี้ยงเหยี่ยว ทางร้านก็ยินดี
- falconerscafe.web.fc2.com (อังกฤษ)
Penguin Bar (Tokyo)
![Penguin Bar (Tokyo)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566afed324f02_566afc8a3d0ef_316083205.jpg)
http://blog-imgs-65.fc2.com/n/a/c/nachu88/20140711213602e4a.jpg
Penguin Bar Ikebukuro ที่นี่เป็นบาร์มีเพนกวินว่ายน้ำโชว์ให้ดู แถมยังสามารถให้อาหารเพนกวินได้อีกด้วย ดื่มไปด้วย ดูลักษณะนิสัยน่ารักปนฮาของเจ้าเพนกวินไปด้วย ช่วยทำให้วันนี้เป็นวันแจ่มใสได้ทั้งวันเลยล่ะ
- www.penginbar.jp (อังกฤษ)
Owl Cafe (Chiba)
![Owl Cafe (Chiba)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566afed37ef72_566afce126c40_544469437.jpg)
http://img.guide.travel.co.jp/article/43/20140423000404/A93F737CE12C4401AF91908D703B9729_LL.jpg
Fukuro no Shiro คาเฟ่นกฮูกที่ชื่อแปลว่า ปราสาทนกฮูกนี้มีหลายสาขาที่ทั้งในโตเกียวและปริมณฑล แต่ที่ร้านที่ Chiba นี้จะมีนกฮูกสีแปลกๆ เยอะกว่าที่อื่น และไม่มีกระจกกั้นจึงสามารถสัมผัสได้อย่างเต็มที่ มีโซฟาสบายๆ และกาแฟและเบียร์ไว้บริการด้วย
- fukurounoshirochiba.blog.fc2.com (ภาษาญี่ปุ่น)
Goat cafe (Tokyo)
![Goat cafe (Tokyo)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566afed3daeee_566afd1816ccc_830766847.jpg)
https://japangasm.files.wordpress.com/2012/06/animalcafes-goat08_800.jpg
ที่ Sakuragaoka Cafe แห่งนี้มีไอดอลที่คอยเป็นหน้าเป็นตาออกมารับแขกก็คือ เจ้าแพะสองตัวที่ชื่อ ซากุระ และ ช้อกโกแล็ต เจ้าสองตัวนี้มักจะชอบออกมาออดอ้อนลูกค้า จนลูกค้ามักจะอดไม่ได้ต้องไปนั่งเล่นกับมัน นอกจากนี้การตกแต่งภายในร้านยังเก๋ไก๋เต็มไปด้วยเฟอร์นิเจอร์วินเทจที่เจ้าของร้านบรรจงคัดมาแต่งร้านเป็นอย่างดี
- www.udagawacafe.com (อังกฤษ)
Reptile cafe (Yokohama)
![Reptile cafe (Yokohama)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/566afed441606_566afdbfe0552_1101075427.jpg)
https://www.tfm.co.jp/smile/cms/wp-content/blogs.dir/2/files/2012/12/ph_hsm_20130103_03.jpg
คาเฟ่ที่ต้องให้ชนะเลิศเลยคงต้องยกให้คาเฟ่สัตว์เลื้อยคลานนี้แหละ แถมไม่ได้มีที่เดียวในญี่ปุ่น แต่มีอีกในหลายจังหวัด ที่ Yokohama Subtropical Teahouse Reptile Cafe นี้ก็เป็นหนึ่งในนั้น มีทั้ง งู เต่า ตุ๊กแกต่างๆ มากมาย เรียกว่ามีให้ดูเกือบหมดทุกชนิดที่นึกออก การแต่งร้านก็แต่งเป็นแนวป่าเขตร้อนที่เต็มไปด้วยบ่อน้ำและต้นไม้ ช่างเหมาะสำหรับคนคนอยากชื่นชมสัตว์เลื้อยคลายไปด้วยและจิบกาแฟไปด้วยจริงๆ