10 Yuru-kyara สุดน่ารักของญี่ปุ่น
Yuru มาจากคำว่า Yurui แปลว่าสบายๆ หลวมๆ กับ Kyara มาจากคำว่า คาแรคเตอร์นั่นเอง ผลก็คือคาแรคเตอร์น่ารักเป็นกันเองของแต่ละจังหวัดของญี่ปุ่น มีการประกวดกันทุกปีอย่างกับเวทีประกวดนางงามเลยแหละ สังเกตว่าแต่ละตัวก็นำเอาของดีของแต่ละท้องถิ่นมาออกแบบเป็นคาแรคเตอร์ประจำจังหวัดได้อย่างแนบเนียนน่ารักสุดๆ ไม่ต้องอธิบายก็รู้ของดังของจังหวัดได้ง่ายๆ เลย
10. Shippei จากเมือง Iwata (Shizuoka)
![10. Shippei จากเมือง Iwata (Shizuoka)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7255f3e79_565e6b4719e3f_776482209.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000430.jpg
เจ้าหมาขาวนุ่มเนียน ที่มาจากตำนานพื้นเมืองประจำท้องถิ่นที่ชื่อ Shippetaro Densetsu ฝ่ามือนุ่มนิ่มนั้นมันน่าจับจริงๆ
9. Ayukoro-chan จากเมือง Atsugi (Kanagawa)
![9. Ayukoro-chan จากเมือง Atsugi (Kanagawa)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7256533c3_565e6bedd39de_1831509121.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000027.jpg
ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าของดังของจังหวัดนี้คือปลา Ayu เนื้อหมู และออนเซ็น เอาทั้งหมดมารวมกันเป็นคาแรคเตอร์ได้แนบเนียนน่ารักจริงๆ
8. Tochisuke จากเมือง Tochigi (Tochigi)
![8. Tochisuke จากเมือง Tochigi (Tochigi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7256a4999_565e6c2843d79_1780045706.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00002023.jpg
Tochisuke เป็นภูติน้อยที่สิงอยู่ในโกดังเก็บของสไตล์ญี่ปุ่นในจังหวัด Tochigi ตากลมๆ แก้มแดงๆ น่ารักขนาดนี้อยากให้มาสิงที่บ้านบ้างเลย
7. Shimanekko (Shimane)
![7. Shimanekko (Shimane)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7256ef18d_565e6c513bb0d_967972876.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000021.jpg
ที่ครอบอยู่บนหัว Shimanekko นั่นคือหลังคาศาลเจ้าศักดิ์สิทธิ์ Izumo Taisha แน่นอนว่าเป็นสถานที่ที่มีชื่อเสียงที่สุดของจังหวัด มาในร่างแมวน้อยที่อาจจะไม่ได้เกี่ยวกับจังหวัด Shimane นักแต่ว่าความน่ารักชนะเลิศทุกอย่าง
6. Yoichi-kun จากเมือง Ootawara (Tochigi)
![6. Yoichi-kun จากเมือง Ootawara (Tochigi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e725739e8e_565e6fa2ddca6_85608860.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000004.jpg
Yoichi-kun มาจาก Nasu no Yoichi นักยิงธนูในตำนานของญี่ปุ่น Yoichi-kun ฝันว่าจะได้เป็นอันดับหนึ่งสักวัน สู้ๆ!
5. Chacha Oukoku no Oujichama จากเมือง Uji (Kyoto)
![5. Chacha Oukoku no Oujichama จากเมือง Uji (Kyoto)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e725780e25_565e6cdbc7476_1653425432.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000960.jpg
ดูดีๆ จะเห็นว่าตรงมงกุฎนั้นมีหน้าตาเหมือนตะกร้อชงชา และที่ผ้าคลุมด้านหลังก็ปักคันจิว่า ชา เอาไว้ด้วยนะ สมเป็นคาแรคเตอร์ของเมืองชาชื่อดังจริงๆ
4. Shinjo-kun จากเมือง Susaki (Kochi)
![4. Shinjo-kun จากเมือง Susaki (Kochi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7257c9303_565e6d2d5d699_1129592546.jpg)
http://www.yurugp.jp/vote/detail.php?id=00000957
Shinjo-kun เป็นตัวนากญี่ปุ่น ตรงหัวนั้นคือราเม็งที่ต้มในหม้อดินเผา ของขึ้นชื่อประจำจังหวัดนั่นเอง
3. Mikyan (Ehime)
![3. Mikyan (Ehime)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e725813daf_565e6d7565fce_65299781.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000940.jpg
น้องหมาตัวสีส้ม Mikyan ตรงหูคือใบของต้นส้ม และตรงหางเป็นดอกส้ม ตรงจมูกดูดีๆ เป็นรูปหัวใจ เพิ่มความน่ารักเข้าไปทวีคูณ
2. Fukka-chan จากเมือง Fukaya (Saitama)
![2. Fukka-chan จากเมือง Fukaya (Saitama)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e72586cb1c_565e6dae50c9e_1226041596.jpeg)
http://image.space.rakuten.co.jp/d/strg/ctrl/9/99cc948da1573472b13962edfdaf39dcc18c43ec.16.2.9.2.jpeg
กระต่าย? กวาง? สิ่งมีชีวิตปริศนา Fukka-chan ที่มีหัวหอมประดับอยู่บนหัว และแอบปักดอกทิวลิปไว้ที่เอี๊ยมด้วย
1. Gunma-chan (Gunma)
![1. Gunma-chan (Gunma)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7258cc39c_565e6dd96de9d_1155791915.jpg)
http://www.yurugp.jp/img/uploads/character/650/00000018.jpg
Gunma-chan เป็นคาแรคเตอร์ประจำจังหวัด Gunma มานานหลายปีแล้ว สังเกตุได้ว่าจะมีดีไซน์ออกจะ retro หน่อยๆ แต่ก็ดูอบอุ่นและเข้าถึงง่าย เป็นที่รักของทุกคนเลยทีเดียว