ซอฟท์บอลชวนสยอง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565d5ce4df936_565d551bd9463_972151188.png)
http://en.rocketnews24.com/2014/11/26/unsettling-softball-playing-scarecrows-keep-japanese-town-entertained-creeped-out/
คนญี่ปุ่นขึ้นชื่อในเรื่องการมีความคิดสร้างสรรค์อันไร้ขอบเขต กระทั่งในชนบทที่ห่างไกลจากแสงสีและความเจริญ แม้จะใช้ชีวิตท่ามกลางธรรมชาติที่สวยงามและสงบสุขแต่ในขณะเดียวกันชีวิตก็น่าเบื่อขาดสีสัน ทำให้ผู้ชายคนหนึ่งเกิดไอเดียในการสร้างสีสันให้หมู่บ้านโดยการนำหุ่นไล่กามาตั้งที่นาข้าวที่เก็บเกี่ยวแล้ว และแน่นอนว่า...ไม่ใช่หุ่นไล่กาธรรมดา
หุ่นไล่กาที่นำมาตั้งไว้ที่ทุ่งมาพร้อมกับชุดยูนิฟอร์มกีฬาซอฟท์บอล ใบหน้าที่เหมือนกับหุ่นโชว์เสื้อผ้าหน้าร้าน และที่สำคัญคือมากันเป็นทีมและยังมีกองเชียร์ตามมาให้กำลังใจอีกด้วย!! การแข่งขันซอฟท์บอลระหว่างสองทีมดำเนินต่อเนื่องข้ามวันข้ามคืน ติดต่อกันไปนานหลายเดือน เรียกได้ว่าใครที่รอผลแมทช์นี้นี่ลุ้นจนลืมกันเลยทีเดียว
แล้วเห็นวันๆเล่นแต่ซอฟท์บอลกันอย่างนี้แต่ก็ไม่ลืมทำหน้าที่ในฐานะหุ่นไล่กานะ จะเห็นได้ว่าไม่มีอีกาตัวไหนกล้าเฉี่ยวมายังทุ่งแห่งนี้แม้แต่ตัวเดียว (และอาจรวมถึงคนด้วยเช่นกัน)
อ่านบทความเต็ม: en.rocketnews24.com (อังกฤษ)