ข้อมูล 10 งานเทศกาลน่าชมของญี่ปุ่น
![ข้อมูล 10 งานเทศกาลน่าชมของญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bebcd7df296a_5bebcd790edb3_470501161.jpg)
สำหรับหัวข้อนี้จะขอแนะนำงานเทศกาลที่เหมาะกับการเดินทางไปท่องเที่ยว สัมผัสบรรยากาศความเป็นญี่ปุ่นอีกรูปแบบหนึ่งในภูมิภาคโทโฮคุ (Tohoku) ที่มีการจัดงานเทศกาลที่มีชื่อเสียงตลอดทั้งปีและเข้าร่วมชมได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายในแต่ละจังหวัดดังนี้
1. เทศกาลทานาบาตะเมืองเซนได, มิยางิ (Tanabata Sendai Festival, Miyagi)
![1. เทศกาลทานาบาตะเมืองเซนได, มิยางิ (Tanabata Sendai Festival, Miyagi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bebc9e426d92_5bebc82d5cb16_631902134.jpg)
งานเทศกาลทานาบาตะที่เมืองเซนไดเรียกได้ว่ามีชื่อเสียงที่สุดในญี่ปุ่น โดยในงานจะมีการประดับกิ่งไผ่ที่เรียกว่า ซาสะคาซาริ (Sasakazari) นับพันกิ่งตกแต่งด้วยกระดาษสายรุ้ และกระดาษที่เขียนคำอธิษฐานหลากสีสันผูกเข้ากับกิ่งไผ่ประดับประดาอยู่ทั่วทั้งตัวเมือง ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็ในคืนก่อนวันงานเทศกาลทานาบาตะจะมีงานเทศกาลดอกไม้ไฟให้ได้ชมกันด้วย
ช่วงเวลาที่จัดงาน : 6-8 สิงหาคมของทุกปี แต่ของประดับอาจมาก่อนหลายอาทิตย์
การเดินทาง : ขึ้นรถไฟสาย Tohoku Shinkansen ไปลงที่สถานี Sendai มีที่จัดงานอยู่หลายที่ทั่วเมือง
2. เทศกาลเซนไดอาโอบะ, มิยางิ (Sendai Aoba Festival, Miyagi)
![2. เทศกาลเซนไดอาโอบะ, มิยางิ (Sendai Aoba Festival, Miyagi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bebc9e51e4d1_5bebc848a9dc1_1216955910.jpg)
เทศกาลเก่าแก่ที่จัดขึ้นในย่านใจกลางเมือง โดยมีไฮไลท์คือ ระบำเซนไดซุซุเมะ (Sendai Suzume Dance) หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า ระบำนกกระจอกแห่งเซนได เป็นระบำที่มีหนุ่มสาวจำนวนมากมาร่ายรำกันอย่างสนุกสนานตามจุดต่าง ๆ ในเมือง ซึ่งผู้มาร่วมงานสามารถเข้าไปร่วมเต้นรำได้ด้วย นอกจากนี้ก็ยังมีขบวนพาเหรดรถ ยามะโฮโกะ (Yamahoko) ที่ตกแต่งงดงามเคลื่อนตัวไปตามถนนให้ได้ชมกันทั้งตอนกลางวันและกลางคืน
ช่วงเวลาที่จัดงาน : กลางเดือนพฤษภาคมของทุกปี
การเดินทาง : ขึ้นรถไฟสาย Tohoku Shinkansen ไปลงที่สถานี JR Sendai จากนั้นเดิน 3 นาทีไปที่สถานีรถไฟใต้ดิน Sendai เพื่อเปลี่ยนไปขึ้นรถไฟสาย Naboku Line ไปลงที่สถานี Kotodai Koen ใช้เวลา 3 นาที แล้วเดินต่ออีก 2 นาที
3. เทศกาลโคมลอยที่คามิฮิโนะคิไน, อาคิตะ (Kamihinokinai Festival, Akita)
![3. เทศกาลโคมลอยที่คามิฮิโนะคิไน, อาคิตะ (Kamihinokinai Festival, Akita)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bebc9e60642d_5bebc86f31cc6_2011566400.jpg)
งานเทศกาลโคมลอยคามิฮิโนะคิไน (Kamihinokinai) เป็นเทศกาลประจำปีที่สืบทอดต่อกันมาตั้งแต่โบราณโดยจะมีการอธิษฐานขอพรเกี่ยวกับพืชผล การเกษตรกรรมและปล่อยโคมภาพวาดลวดลายต่างๆเช่น ลวดลายนักรบ ซามูไรและภาพวาดการ์ตูนจำนวนมากกว่าร้อยลูกขึ้นไปส่องสว่างบนท้องฟ้าในคืนฤดูหนาวที่เชื่อกันว่าเป็นสัญลักษณ์ของความหวังและความศรัทธานั่นเอง
ช่วงเวลาที่จัดงาน : 10 กุมภาพันธ์ของทุกปี
การเดินทาง : ขึ้นรถไฟสาย Tazawako Line ไปลงที่สถานี Kakunodate แล้วเปลี่ยนสายไปขึ้นรถไฟสาย Akita Nairiku Line ไปลงที่สถานี Kamihinokinai จากนั้นเดินต่ออีกประมาณ 7 นาที
4. เทศกาลกระท่อมหิมะแห่งโยโคเตะ, อาคิตะ (Yokote Kamakura Yuki Festival, Akita)
![4. เทศกาลกระท่อมหิมะแห่งโยโคเตะ, อาคิตะ (Yokote Kamakura Yuki Festival, Akita)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bebc9e6e1cc7_5bebc8c573664_1079889238.jpg)
เทศกาลในฤดูหนาวที่สืบทอดกันมายาวนานกว่า 450 ปี ตามความเชื่อเรื่องพิธีกรรมบวงสรวงเทพเจ้าแห่งน้ำเพื่อขอพรน้ำบริสุทธิ์ โดยในพื้นที่จัดงานจะมีการสร้างบ้านด้วยหิมะที่ดูคล้ายบ้านของชาวเอสกิโม เรียกว่า “คามาคุระ” ประมาณ 100 หลัง และตอนกลางคืนก็จะจุดเทียนด้านในพร้อมทั้งมีบริการสาเกหวานกับโมจิย่างให้ผู้มาเยือนเข้าไปนั่งนั่งดื่มกินภายในบ้านหิมะเหล่านี้
ช่วงเวลาที่จัดงาน : กลางเดือนกุมภาพันธ์ของทุกปี
การเดินทาง : ขึ้นรถไฟ JR Akita Shinkansen ไปลงที่สถานี Akita จากนั้นเปลี่ยนสายไปขึ้นรถไฟ JR Ou Main Line ไปลงที่สถานี Yokote ภายในเมืองมีสถานที่จัดงานกระจายอยู่ทั่วไป
5. เทศกาลคินชูโคะ โคซุย, อิวาเตะ (Kinshuko Kosui Festival, Iwate)
![5. เทศกาลคินชูโคะ โคซุย, อิวาเตะ (Kinshuko Kosui Festival, Iwate)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5bebc9e7b6e20_5bebc8d46f355_2132168993.jpg)
งานนี้จัดขึ้นที่บริเวณทะเลสาบคินชูโคะ (Lake Kinshu) ในช่วงปลายเดือนพฤษภาคมของทุกปี โดยมีการแสดงดอกไม้ไฟที่ยิ่งใหญ่ตระการประมาณ 2,000 ลูกเป็นไฮไลท์ของงาน พร้อมทั้งชมการแสดงนาฏศิลป์แบบโบราณที่ชื่อว่า ยุโมโตะโอนิเค็นไบ (Yumoto Oni Kenbai) ที่ผู้แสดงจะสวมหน้ากากยักษ์และร่ายรำอย่างสง่างาม เรียกว่าเป็นการแสดงที่หาชมได้เฉพาะงานเทศกาลนี้เท่านั้น
ช่วงเวลาที่จัดงาน : ปลายเดือนพฤษภาคมของทุกปี
การเดินทาง : ขึ้นรถไฟสาย Tohoku Shinkansen ไปลงที่สถานี Kitakami จากนั้นโดยต่อรถไฟสาย JR Kitakami Line ไปลงที่สถานี Hotto-yuda ใช้เวลา 45 นาที แล้วเดินอีก 30 นาที